PDA

View Full Version : thị trường mua bán hối phiếu ở Việt Nam??

rocodie
12-11-2008, 03:28 AM
mình muốn hỏi các bạn vì sao thị trường mua bán hối phiếu chưa phát triển tại Việt Nam??
tại sao nó chỉ áp dụng trong thanh toán Quốc Tế?
hối phiếu và lệnh phiếu có khác nhau hok?

trungan69
12-11-2008, 04:06 AM
mình muốn hỏi các bạn vì sao thị trường mua bán hối phiếu chưa phát triển tại Việt Nam??
hối phiếu và lệnh phiếu có khác nhau hok?Chị chỉ biết vài thông tin về hối phiếu và lệnh phiếu thôi. Chúng ko giống nhau đâu em. Từ định nghĩa về chúng là mình đã thấy được sự khác nhau rồi.

Hối phiếu (Bill of exchange, draft) là mệnh lệnh trả tiền vô điều kiện dưới dạng văn bản do một người ký phát (gọi là người ký phát hối phiếu: drawer) cho một người khác (gọi là người thụ tạo: drawee), yêu cầu người này ngay khi nhìn thấy hối phiếu hoặc vào một ngày cụ thể nhất định hoặc vào một ngày có thể xác định trong tương lai phải trả một số tiền nhất định cho người đó hoặc theo lệnh của người này trả cho người khác hoặc trả cho người cầm phiếu (gọi chung là người được trả tiền: payee).

Lệnh phiếu (Promissory notes) là lời hứa, lời cam kết thanh toán của người mua, lệnh phiếu do người mua, người nhập khẩu ký phát.
Đơn giản là:
Hối phiếu do người bán lập (thường là nhà xuất khẩu lập) dùng để đòi tiền
Lệnh phiếu do ngươì mua lập ( thường là nhà nhập khẩu lập ) dùng để xác nhận là mình có nợ của công ty mà mình mua hàng số tiền là bao nhiêu.

Còn 2 ý đầu thì nhờ các bạn khác bổ sung nhé ^^

huahien
12-11-2008, 05:08 PM
hối phiếu và lệnh phiếu có khác nhau hok?Câu hỏi của bạn nghe cũng vui lắm
Nếu bạn hiểu bản chất của những thương phiếu này thì bạn tự trả lời được thôi.
Bạn có biết về thanh toán quốc tế nhiều chưa? Trong hoạt động xuất nhập khẩu, vấn đề giao thương giữa các nước, việc chuyển hàng thì dễ dàng thôi, nhưng chuyển tiền thì khó khăn hơn vì luật pháp giữa các nước là không giống nhau, vậy cho nên việc chi trả thanh toán giữa các quốc gia là khá phức tạp, nó đòi hỏi những phương thức thanh toán khác hơn, và quy định chặt chẽ hơn (trong bản bản UCP mới nhất là 600 thì phải, hok rành lắm, mình mới dọc qua bản 500 thôi) đó là quy định về thanh toán quốc tế.
Trong trong thanh toán quốc tế có nhiều hình thức: thanh toán L/C, Uỷ nhiệm thu, Uỷu nhiệm chi, Nhờ thu, Chuyển tiền,... và trong tất cả các phương thức thanh toán có quy định sử dụng các loại chứng từ thanh toán khác nhau, và thương phiếu là một trong những loại chứng từ này.
Hiểu nôm na, thương phiếu là một chứng từ có giá trong thanh toán quốc tế, nó cũng có thể dùng trong thanh toán nội địa, nhưng như vậy chẳng phải là thêm sự phức tạp trong thanh toán sao? Đó là lý do nó chỉ được sd trong thanh toán quốc tế.
Còn việc thị trường mua bán thương phiếu, do đâu bạn cho rằng nó chưa phát triển tại Việt Nam? Chẳng phải tất cả các Ngân Hàng đều có nghiệp vụ chiết khấu thương phiếu sao? Đó chẳng phải là thị trường mua bán thương phiếu? Nếu như bạn nói đến việc mua bán thương phiếu giữa các cá nhân với nhau thì đúng là nó chưa phát triển, vẫn có mua bán nhưng không nhiều, đó là vì lý do quy định luật pháp về nó chưa chặt chẽ, chưa hạn chế được những rủi ro của thương phiếu này. Cá nhân vơi nhau thì việc thẩm định pháp lý những thương phiếu là khó khăn, nếu gặp phải rui ro là coi như mất trắng (bạn xem thêm về rủi ro của thương phiếu). Việc mua bán trao đổi thương phiếu giữa các cá nhân chỉ xảy ra khi hai bên có quan hệ tốt, lâu dài, và uy tín, thế nên nó còn hạn chế, chưa phát triển được (vì trong kinh doanh chẳng ai thực sự tin tưởng ai cả)
Định nghĩa về thương phiếu thì như bạn snow đã nói ở trên, nó là chứng từ có giá dùng trong thanh toán quốc tế:
-Hối phiếu (bill of exchange): là mệnh lệnh đòi tiền vô điều kiện, do người bán hàng lập để yêu cầu người mua hàng trả tiền khi đến hạn.
-Lệnh phiếu (promisory note): là tờ cam kết trả tiền vô điều kiện, do bên mua hàng lập, cam kết thanh toán cho bên bán khi đến hạn.
==> Để mai mình sẽ post lên vài cái thương phiếu cho bạn xem, biết được hình thức, nội dung của nó..

huahien
06-19-2009, 10:43 PM
chào! mình mới tham gia diễn đàn thôi. mình muốn hỏi vì sao tín dụng thương mại ( thương phiếu) của VN chưa phát triển? có bạn nào biết thì trả lời mình sớm dùm được k? vì mình sắp làm bài kiểm tra rùi!. tks all

goalkinh
01-25-2010, 03:10 AM
Phản hồi: thị trường mua bán hối phiếu ở Việt Nam??

lat sach ma xem chu