PDA

View Full Version : Nên làm việc ở ngân hàng nào? bộ phận nào?

hoanghuyabcd
11-15-2008, 09:44 PM
mình là 1 nam sinh viên ngành ngân hàng sắp ra trường, nhưng chưa có kiến thức thực tiễn về điều kiện làm việc cũng như các cơ hội thăng tiến trong các ngân hàng hiện nay, bao gồm lương bổng, các khóa huấn luyện, phong cách chuyên nghiệp... các bác nào đã đi làm, có kinh nghiệm ở nhiều ngân hàng vui lòng vô đây giúp mình với

martinivu
11-15-2008, 11:19 PM
Mình nghĩ nếu bạn mới chỉ có bằng cử nhân thì người ta sẽ xếp công việc cho bạn, tùy kết quả học tập bạn như thế nào.
Bạn có thể tìm 1 vài lời khuyên trên www.vietnamworks.com.vn về kinh nghiệm nghề nghiệp (mình ko chắc có nhìu bài về ngân hàng hay ko)

honganh_dn
11-16-2008, 01:04 AM
Mình không làm ở Ngân hàng, nhưng mình thấy cũng không chuyên nghiệp lắm đâu :D, mấy lần ra Vietcombank nộp tiền mà phải đợi dài cổ. Các bác, các chị cứ ngồi buôn dưa chả ngó ngàng đến mình gì cả. Tùy theo ngành của bạn là ngành gì, và bạn mong muốn ứng tuyển vào vị trí nào nữa.

linhgiangtrogia24h
11-16-2008, 01:53 AM
mình cũng là sv ngành ngân hàng sắp ra trường, theo mình nghĩ bây giờ mình cứ bỡ ngỡ, ko tự tin cho lắm khi đi làm ở ngân hàng, nhưng theo một số anh chị của mình làm ở ngân hàng thì họ nói là sẽ không phức tạp lắm, đôi khi còn đơn giản nữa đó.còn làm ở bộ phận nào thì cái đó còn tùy vào năng lực và sở thích của mình nữa. như mình thì thích kế toán NH hơn là tín dụng.

honganh_dn
11-16-2008, 01:53 AM
Mình học ở trường Đại học Ngân hàng. Mình nghĩ nếu muốn phát triển sự nghiệp của mình tốt nhất đừng nên vào các Ngân hàng Quốc doanh. Vì muốn lên chức phải đợi các xếp nhà mình về hưu đã. Chỉ sợ đợi dài cổ mà thui.

linhgiangtrogia24h
11-16-2008, 03:26 AM
tim viec o ngan hang

bạn nên ôn tập lại để thi tyển ào bộ phận tín dụng ngân hàng.Ở đó bạn sẽ có nhiều cơ hội thăng tiến trong ngành ngân hàng(*)

linhgiangtrogia24h
11-18-2008, 09:58 PM
nếu có thể bạn nên xem xet phần kế toán ngân hàng đi và chứng khoán nữa

chimlonvng4
11-18-2008, 10:00 PM
a ma nay
tài chính thế giới đang khủng hoảng đó
nên chọn vị trí nào thì cần suy nghĩ kĩ
theo minh lam kế toán hay bên giao dịch là tốt hơn cả

huudatfee
11-24-2008, 09:36 PM
cai nay tuy theo huong di cua moi nguoi thoi, cong hay tu ko quan trong, ma quan trong la lam nhung gi minh yeu thich, minh dam me, nhu vay moi thanh cong dc chu, dung ko cac ban?

huudatfee
11-24-2008, 11:22 PM
cai nay tuy theo huong di cua moi nguoi thoi, cong hay tu ko quan trong, ma quan trong la lam nhung gi minh yeu thich, minh dam me, nhu vay moi thanh cong dc chu, dung ko cac ban?quá chính xác .................................................. ....

kenquay1
06-02-2009, 08:42 PM
Phản hồi: Nên làm việc ở ngân hàng nào? bộ phận nào?

ủa,thế mình học bên chuyên ngành thanh toán quốc tế..the0 các bác thì triển vọng cho chuyên ngành này 3 năm nữa ra sao..rất mong nhậ reply từ những ai quan tâm

hainhuong2020
06-02-2009, 09:52 PM

ủa,thế mình học bên chuyên ngành thanh toán quốc tế..the0 các bác thì triển vọng cho chuyên ngành này 3 năm nữa ra sao..rất mong nhậ reply từ những ai quan tâm bạn đừng lo, tín dụng dần bị bão hòa và bị soán ngôi dần, các mảng về thanh toán quốc tế và dịch vụ ngân hàng ngày càng được các ngân hàng quan tâm hơn. Nhưng điều quan trọng, bạn phải thực sự giỏi về mảng TTQT của mình thì o có j đáng lo cả.

dksupport
06-05-2009, 06:26 PM

tớ thấy bây giờ chỉ cần ngân hàng nào tuyển thì vào thi, quan trọng là vị trí mình tuyển liên quan đến kiến thức mình đã được học để có thể làm được tốt các bài thi,

Linh Nga
06-05-2009, 10:35 PM

theo mình thì có vào làm chuyên ngành đó thì mới biết là mình có phù hợp hay không,nếu là con trai thì mình thấy làm tín dụng cũng rất hay

Linh Nga
07-16-2009, 08:35 PM

đâu có phải chỉ con trai mới làm được tín dụng! ko thử sao biết phù hợp hay ko? Ở vị trí nào cũng vậy.Quan trọng là mình sẽ làm như thế nào thôi!

cauca
07-16-2009, 09:03 PM

hi..tớ thấy hơi lạ là sao bạn hỏi câu này nhỉ?cơ bản là mình biết mình muốn gì,thích làm cái gì thôi..mình thấy ngành ngân hàng rất là "chuộng " nam mà..không tin thì đọc thông tin tuyển dụng 10 tin thì hết 9 tin trong đó ưu tiên tuyển nam rùi mà đặc biệt là tín dụng nữa.tự tin lên nhe'..

hamanhtien
07-17-2009, 01:36 AM

các bạn làm ngân hàng mà muốn thăng tiến thì tốt nhất nên chọn tín dụng, công việc tín dụng rất hay và thú vị nữa, nhất là đối với con trai, theo mình thấy đa số các sếp trong ngân hàng đều là những người làm tín dụng lên cả, mình thì hiện nay cũng đang học việc tại Sacombank và mình có thể cảm nhận được điều đó.

seovg
07-17-2009, 01:36 AM

các bạn làm ngân hàng mà muốn thăng tiến thì tốt nhất nên chọn tín dụng, công việc tín dụng rất hay và thú vị nữa, nhất là đối với con trai, theo mình thấy đa số các sếp trong ngân hàng đều là những người làm tín dụng lên cả, mình thì hiện nay cũng đang học việc tại Sacombank và mình có thể cảm nhận được điều đó.

10comblog
07-17-2009, 06:49 AM

các bạn làm ngân hàng mà muốn thăng tiến thì tốt nhất nên chọn tín dụng, công việc tín dụng rất hay và thú vị nữa, nhất là đối với con trai, theo mình thấy đa số các sếp trong ngân hàng đều là những người làm tín dụng lên cả, mình thì hiện nay cũng đang học việc tại Sacombank và mình có thể cảm nhận được điều đó.HIc, nói như vậy chẳng nhẽ con gái không làm được tín dụng hay sao?

seovg
07-17-2009, 06:49 AM

các bạn làm ngân hàng mà muốn thăng tiến thì tốt nhất nên chọn tín dụng, công việc tín dụng rất hay và thú vị nữa, nhất là đối với con trai, theo mình thấy đa số các sếp trong ngân hàng đều là những người làm tín dụng lên cả, mình thì hiện nay cũng đang học việc tại Sacombank và mình có thể cảm nhận được điều đó.HIc, nói như vậy chẳng nhẽ con gái không làm được tín dụng hay sao?

thuthunga
07-17-2009, 04:36 PM

+ theo toi thi linh vuc tin dung tai viet nam trong thoi gian toi se van hap dan, do nen kinh te viet nam dang tren da phat trien, cac doanh nghiep rat can von de mo rong va phat trien. vi vay tin dung kha hap dan.

10comblog
07-17-2009, 04:36 PM

+ theo toi thi linh vuc tin dung tai viet nam trong thoi gian toi se van hap dan, do nen kinh te viet nam dang tren da phat trien, cac doanh nghiep rat can von de mo rong va phat trien. vi vay tin dung kha hap dan.

nguyen.duong2402
07-17-2009, 06:24 PM

Mình không làm ở Ngân hàng, nhưng mình thấy cũng không chuyên nghiệp lắm đâu :D, mấy lần ra Vietcombank nộp tiền mà phải đợi dài cổ. Các bác, các chị cứ ngồi buôn dưa chả ngó ngàng đến mình gì cả. Tùy theo ngành của bạn là ngành gì, và bạn mong muốn ứng tuyển vào vị trí nào nữa.chào các bác !
em chuẩn bị thi vào ngân hàng vietinbank chuyên ngành điện tử viễn thông- em thi vào trung tâm thẻ, bác nào có đề thì phần thực hành thì post em xem với

thuthunga
07-17-2009, 06:24 PM

Mình không làm ở Ngân hàng, nhưng mình thấy cũng không chuyên nghiệp lắm đâu :D, mấy lần ra Vietcombank nộp tiền mà phải đợi dài cổ. Các bác, các chị cứ ngồi buôn dưa chả ngó ngàng đến mình gì cả. Tùy theo ngành của bạn là ngành gì, và bạn mong muốn ứng tuyển vào vị trí nào nữa.chào các bác !
em chuẩn bị thi vào ngân hàng vietinbank chuyên ngành điện tử viễn thông- em thi vào trung tâm thẻ, bác nào có đề thì phần thực hành thì post em xem với

nguyen.duong2402
07-17-2009, 06:36 PM

Theo mình nghĩ, tất cả các Ngân hàng đều có một Văn hóa làm việc tương đối tốt, từ khâu đào tạo cho đến các quy trình làm việc đều rất chuyên nghiệp, vấn đề là bạn có đáp ứng được những yêu cầu công việc hay ko thôi.

hatrang1995
07-17-2009, 06:36 PM

Theo mình nghĩ, tất cả các Ngân hàng đều có một Văn hóa làm việc tương đối tốt, từ khâu đào tạo cho đến các quy trình làm việc đều rất chuyên nghiệp, vấn đề là bạn có đáp ứng được những yêu cầu công việc hay ko thôi.

tungyoung
09-21-2009, 05:44 AM

mọi người yên tâm.sinh viên sau khi ra trường sẽ có 3 tháng thực tập với ngành ngân hàng.lúc đó mọi người sẽ hiểu sâu hơn về ngành ngân hàng ngay thôi.t thấy ở ngân hàng thì làm ở bộ phận giao dịch với các đối tác là tuyệt nhất.nhiều cái sướng lắm.tin ko?ko tin à>>>>>>>>>>>>>>>>>>>vào làm thử biết liền.hè hề.:)]

hatrang1995
09-21-2009, 05:44 AM

mọi người yên tâm.sinh viên sau khi ra trường sẽ có 3 tháng thực tập với ngành ngân hàng.lúc đó mọi người sẽ hiểu sâu hơn về ngành ngân hàng ngay thôi.t thấy ở ngân hàng thì làm ở bộ phận giao dịch với các đối tác là tuyệt nhất.nhiều cái sướng lắm.tin ko?ko tin à>>>>>>>>>>>>>>>>>>>vào làm thử biết liền.hè hề.:)]

ngoctran89
11-19-2009, 06:31 AM

Bạn nên làm cho ngân hàng nước ngoài đi. Ko thì làm cho mấy ngân hàng nhà nước ấy! ngân hàng thương mại vất vả lắm

tungyoung
11-19-2009, 06:31 AM

Bạn nên làm cho ngân hàng nước ngoài đi. Ko thì làm cho mấy ngân hàng nhà nước ấy! ngân hàng thương mại vất vả lắm

ngoctran89
12-05-2009, 06:09 AM

mình cũng học chuyên ngành ngân hàng .theo nình thì bạn nên chọn ngành nào mà kiến thức cũng như kinh nghiệm thưc tiển của bạn nhiều như vậy thì khidi phỏng vấn thì mới biết đường mà nói ,chứ bạn mà chọn ngành có luơng cao có tuơng lai mà bạn lại không có kiến thức thì cơ hội thát nghiệp luôn đồng hành cùng bạn .hãy suy nghĩ cho kĩ nha .vì đây là chuyện cả đời đó.chúc bạn sẽ sớm tìm được môi trường làm việc thích hợp "trong thị trường tài chính ,người khôn thì nhiều còn người biết điều thì ít" .
Updated:
no love xin nói thêm một ít về nghiệp vụ "tín dụng" .theo nolove biết thì tín dung sẽ không bao giờ đi xuống .ví việt nam là nuơc đang phát triển ,mà đất nước muốn phát triể thì phải nhờ vào sự phát triển của doanh nghiệp (vì doanh nghiệp là nơi tạo ra của cải cho xã hội mà) .hiện nay cơ cấu vốn của đại đa số các doanh nghiệp ở viẹt nam nằm trong khoảng 40% là đi vay .trong khi đó 100% các doanh nghiệp đều muốn vay được tối đa (thông qua nhân viên tín dụng) .vì vậy tín dụng là nơi mà các doanh nghiệp nghĩ đến đầu tiên khi muốn tăng doanh thu.(trưởng phòng tín dụng có mức lương ngang bằng với giám đốc đấy bạn) tín dụng dược ngươi ta ví như chiếc kim đồng hồ " chỉ biết tiến về phía trước,có dôi lúc chựng lại ,nhưng không bao giờ đi lui"
Updated:
còn về công việc lâu dài thì các anh chị đi trước hy vọng được làm cho ngân hàng nhà nứoc vì tính ôn định cao,chế độ ưu đãi tốt và lâu dài .

thanhnguyen91
12-05-2009, 06:09 AM

mình cũng học chuyên ngành ngân hàng .theo nình thì bạn nên chọn ngành nào mà kiến thức cũng như kinh nghiệm thưc tiển của bạn nhiều như vậy thì khidi phỏng vấn thì mới biết đường mà nói ,chứ bạn mà chọn ngành có luơng cao có tuơng lai mà bạn lại không có kiến thức thì cơ hội thát nghiệp luôn đồng hành cùng bạn .hãy suy nghĩ cho kĩ nha .vì đây là chuyện cả đời đó.chúc bạn sẽ sớm tìm được môi trường làm việc thích hợp "trong thị trường tài chính ,người khôn thì nhiều còn người biết điều thì ít" .
Updated:
no love xin nói thêm một ít về nghiệp vụ "tín dụng" .theo nolove biết thì tín dung sẽ không bao giờ đi xuống .ví việt nam là nuơc đang phát triển ,mà đất nước muốn phát triể thì phải nhờ vào sự phát triển của doanh nghiệp (vì doanh nghiệp là nơi tạo ra của cải cho xã hội mà) .hiện nay cơ cấu vốn của đại đa số các doanh nghiệp ở viẹt nam nằm trong khoảng 40% là đi vay .trong khi đó 100% các doanh nghiệp đều muốn vay được tối đa (thông qua nhân viên tín dụng) .vì vậy tín dụng là nơi mà các doanh nghiệp nghĩ đến đầu tiên khi muốn tăng doanh thu.(trưởng phòng tín dụng có mức lương ngang bằng với giám đốc đấy bạn) tín dụng dược ngươi ta ví như chiếc kim đồng hồ " chỉ biết tiến về phía trước,có dôi lúc chựng lại ,nhưng không bao giờ đi lui"
Updated:
còn về công việc lâu dài thì các anh chị đi trước hy vọng được làm cho ngân hàng nhà nứoc vì tính ôn định cao,chế độ ưu đãi tốt và lâu dài .

thanhnguyen91
12-10-2009, 03:48 PM

theo mình quan trọng nhất là chuyên ngành đó có phù hợp với năng lực,niềm đam mê và sở thích của mình không như thế mới làm tốt được công việc đó.

dangnguyencctv
12-10-2009, 03:48 PM

theo mình quan trọng nhất là chuyên ngành đó có phù hợp với năng lực,niềm đam mê và sở thích của mình không như thế mới làm tốt được công việc đó.

hohuyn
12-10-2009, 04:40 PM

theo mình quan trọng nhất là chuyên ngành đó có phù hợp với năng lực,niềm đam mê và sở thích của mình không như thế mới làm tốt được công việc đó.Mình cũng đồng ý với bạn này, bạn nên xác định mình có đam mê ở lĩnh vực nào và có khả năng ở lĩnh vực ấy không. Nếu bạn đã quyết định ở một lĩnh vực nào ngân hàng nào, nên đặt tất cả nhiệt tâm làm viêc, mình nghĩ bạn sẽ thành công:53::53::53::53:

dangnguyencctv
12-10-2009, 04:40 PM

theo mình quan trọng nhất là chuyên ngành đó có phù hợp với năng lực,niềm đam mê và sở thích của mình không như thế mới làm tốt được công việc đó.Mình cũng đồng ý với bạn này, bạn nên xác định mình có đam mê ở lĩnh vực nào và có khả năng ở lĩnh vực ấy không. Nếu bạn đã quyết định ở một lĩnh vực nào ngân hàng nào, nên đặt tất cả nhiệt tâm làm viêc, mình nghĩ bạn sẽ thành công:53::53::53::53:

hohuyn
12-13-2009, 11:26 PM

mình vừa được nhận vào thực tập ở bộ phận dịch vụ khách hàng cúa Á châu,tháng 3 mới đi thực tập lận,mí bạn nào có kinh nghiệm làm việc trong ngân hàng cho mình lời khuyên là dịch vu khách hàng được hem?có cơ hội thăng tiến k?với lai cụ thể là mình sẽ làm việc gì trong đó,có giống với quan hệ khách hàng hem?,hic,mình con mơ hồ nhiều điều về dịch vụ khách hàng wá
chân thành củm ơn các bạn nhiều lém

nguyenvanan91
12-13-2009, 11:26 PM

mình vừa được nhận vào thực tập ở bộ phận dịch vụ khách hàng cúa Á châu,tháng 3 mới đi thực tập lận,mí bạn nào có kinh nghiệm làm việc trong ngân hàng cho mình lời khuyên là dịch vu khách hàng được hem?có cơ hội thăng tiến k?với lai cụ thể là mình sẽ làm việc gì trong đó,có giống với quan hệ khách hàng hem?,hic,mình con mơ hồ nhiều điều về dịch vụ khách hàng wá
chân thành củm ơn các bạn nhiều lém

mcvn
12-14-2009, 08:04 PM

HIc, nói như vậy chẳng nhẽ con gái không làm được tín dụng hay sao?Con gái cũng làm được, nhưng mà vất bạn ạ . Chạy như ngựa, nếu gặp khách hàng họ thế chấp tài sản ở tận Mù Căng Chải cũng phải lặn lội lên đấy mà đi thực tiễn .
Được cái lương mềm khá lắm ^ ^

nguyenvanan91
12-14-2009, 08:04 PM

HIc, nói như vậy chẳng nhẽ con gái không làm được tín dụng hay sao?Con gái cũng làm được, nhưng mà vất bạn ạ . Chạy như ngựa, nếu gặp khách hàng họ thế chấp tài sản ở tận Mù Căng Chải cũng phải lặn lội lên đấy mà đi thực tiễn .
Được cái lương mềm khá lắm ^ ^

mcvn
03-13-2010, 06:22 PM

có ai phân tích cho em ưu nhược điểm của vị trí tín dụng và kế toán tại ngân hang khô. em là nam học kế toán ngân hang nhưng băn khoăn ko biết nên ưng tuyển vị trí nào

chevroletsg
03-13-2010, 06:22 PM

có ai phân tích cho em ưu nhược điểm của vị trí tín dụng và kế toán tại ngân hang khô. em là nam học kế toán ngân hang nhưng băn khoăn ko biết nên ưng tuyển vị trí nào

voluubinh
09-30-2016, 01:00 AM

Chao ca nha! Toi tot nghiep cd qtkd, hien dang hoc hoan chinh dai hoc chinh quy o dh kinh te TPHCM( hoc buoi toi) . Co ai gioi thieu cho mot viec lam tin dung, neu ko duoc thi nv kinh doanh o ngan hang khong? se hau ta.
Mail: haoquang_1985@yahoo.com.vn dt:09 84. 08. 07. 03
Thank!!!
Theo toi tin dung co co hoi nghe nghiep rat la tot. Ma toi thay toan la nam ko.
quen nua! toi cung la nam nha!

maianh

Chao ca nha! Toi tot nghiep cd qtkd, hien dang hoc hoan chinh dai hoc chinh quy o dh kinh te TPHCM( hoc buoi toi) . Co ai gioi thieu cho mot viec lam tin dung, neu ko duoc thi nv kinh doanh o ngan hang khong? se hau ta.
Mail: haoquang_1985@yahoo.com.vn dt:09 84. 08. 07. 03
Thank!!!
Theo toi tin dung co co hoi nghe nghiep rat la tot. Ma toi thay toan la nam ko.
quen nua! toi cung la nam nha!

hamanhtien

Ở ngân hàng có 2 bộ phận nhàn nhất : Hành chính- Nhân sự và Uỷ ban hỗ trợ HDQT (ở Hội sở)
~> Suốt ngày được gặp sếp quan hệ rộng ...k phải gặp KH đỡ căng thẳng.. lương cao ...