PDA

View Full Version : Tiêu chuẩn tuyển dụng ngành ngân hàng

ngochoang7978
12-03-2008, 10:01 PM
Mỗi ngân hàng, mỗi vị trí ứng tuyển sẽ có cũng yêu cầu khác nhau, mình lập theard này nhằm mục đích xem những yêu cầu này là gì để bik đường mà chuẩn bị. tất nhiên có những tiêu chuẩn chung là : tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp.......chuyên ngành, tiếng anh, pháp..., kĩ năng làm việc nhóm, thuyết trình,... quan hệ khách hàng,,,... & kinh nghiệm làm việc.... Nhưng mình muốn có thông tin chi tiết hơn, :D
Mong các member ủng hộ

muabansimsodep
12-04-2008, 03:00 AM
Mình nghĩ chúng ta cũng có thể thảo luận về kinh nghiệm khi đi kiếm việc làm tại các ngân hàng. Sẽ rất thiết thực.

muabansimsodep
12-07-2008, 08:33 PM
**Tuyển giao dịch viên :
- Nếu thi vào ngân hàng VIB thì sau vòng hồ sơ bạn sẽ làm 3 bài thi cùng trong 1 buổi:
+ 1 bài thi nghiệp vụ kế toán ngân hàng bao gồm lý thuyết, bài tập tính toán và định khoản không quá phức tạp.
+ 1 bài thi tiếng anh
+ 1 bài thi IQ
_ Nếu bạn thi vào ngân hàng Techcombank thì bạn chỉ càn làm một bài thi Gmat. Nếu bạn vượt qua Gmat thì vào vòng phỏng vấn luôn
_ nếu thi vào ngân hàng VIP nếu bạn đã pass vòng hồ sơ ( rất quan trọng) thì bạn sẽ làm 1 bài thi nghiệp vụ kế toán ngân hàng và hình như là 1 bài tiếng anh nữa

muabansimsodep
12-07-2008, 11:57 PM
ở VN có ngân hàng nào của Pháp ko, mình nghe nói có Société Générale ở Hà Nội? Cho mình biết ít bữa mình về nộp đơn dô :p

tuanesport
12-08-2008, 12:17 AM
ở VN có ngân hàng nào của Pháp ko, mình nghe nói có Société Générale ở Hà Nội? Cho mình biết ít bữa mình về nộp đơn dô :pỞ Việt Nam hiện nay cũng chưa có nhiều ngân hàng 100% vốn nước ngoài đâu(theo lộ trình hội nhập mà), chỉ có các hình thức liên doanh liên kết là nhiều.

Société Générale bank, cái ngân hàng này tớ nghe lâu rồi, hình như nó là một trong những ngân hàng cổ nhất của Pháp và nổi tiếng hàng đầu châu Âu với giá trị gần 1700 tỷ USD thì phải.

Ngày 6 tháng 8 năm 2008 Société Générale bank đã chính thức trở thành cổ đông lớn của ngân hàng Seabank(NH Đông Nam Á). Hihi, Seabank có rát nhiều chi nhánh ở khắp nơi trên cả nước, bạn cứ học xong, về Hà Nội thể nào chẳng kiếm được việc trong đó, cùng lắm thì làm phiên dịch cho sếp cũng được.

tuanesport
12-08-2008, 06:35 AM
có ai có thông tin tuyển dụng của HSBC không
giúp mình với
mình rất có hứng thú với tập đoàn này
mình muốn biết trước để vươn tới nó

hai0chin
12-08-2008, 06:45 AM
có ai có thông tin tuyển dụng của HSBC không
giúp mình với
mình rất có hứng thú với tập đoàn này
mình muốn biết trước để vươn tới nóHehe! HSBC đang có chiến dịch cắt giảm nhân công chưa từng có từ trước đến nay đấy, bạn hãy coi chừng nha!

Bạn hãy tham gia buổi trả lời phỏng vấn này sẽ rõ ngay thôi!

Tuyển dụng nhân sự trong ngành Ngân hàng

hai0chin
12-08-2008, 08:28 AM
thề ko bao h làm cho thằng tàu!!!

hai0chin
12-08-2008, 06:26 PM
thề ko bao h làm cho thằng tàu!!!Sao lại thành kiến thế..
Theo mình biết (từ một số tiểu thương ng Hoa) thì người Hoa kinh doanh rất giỏi, tầm nhìn xa hơn ng Việt mình đó

gahech93
12-09-2008, 03:59 AM
Nguyên văn bởi duyhien_pct914 http://vnecon.com/images/styles/bluestar/buttons/viewpost.gif
thề ko bao h làm cho thằng tàu!!!
éc bã này đụng chạm gê.em là thèng tàu thứ 1 ở đêy lên tiếng đâu tiên.hix! phải huy động người woa ở diễn đàn này đả kick bax mới đc >"<

anhtran
12-10-2008, 03:11 AM
heheh, vô topic của tui mà lăn tăn he, delete hết giừ heheheeh
còn cái hội săn bắt cướp ( HSBC) đó cũng hay chứ bộ, nó làm việc bài bản lắm, ko lăn tăn như vn đâu. tiêu chuẩn vô nó cũng đâu có dễ dàng gì( ít ra đối với tui) :D

anhtran
12-10-2008, 05:31 AM
uk! HSBC ngân hàng mơ ước của các bạn trẻ hox tài chính ở việt nam @@! mà hơi bị khó nhai ấy,bi h nó đang cắt giảm việc làm @@! chax phải đi hox 4 năm ở bển về mới có vé vào :D

anhlateo1108
12-11-2008, 09:15 PM
Mọi người cho mình hỏi tiêu chuẩn tuyển IT của các ngân hàng như thế nào vậy. Thanks

anhlateo1108
12-12-2008, 07:19 AM
Muốn vô HSBC thì ĐTB trên 8.0 cái đã.niềm mơ ước nhỏ nhoi . ;))

anhlateo1108
12-12-2008, 07:48 AM
chào mọi người mình hiẹn là sinh viên năm cuối của trường kinh tế.Mình mong muốn được chia sẽ với các bạn những kiến thức về kinh tế. cảm ơn!

actech1
01-20-2009, 07:16 AM
mình là sv năm 3 trường ktế, mình đag học ngành TC nhưg cũg muốn sau này làm trong Ngân hàg...cho mình hỏi ở đây có bạn nào biết về chi nhánh ngân hàg Bank of China ở tpHCM không?! và tiêu chuẩn để tuyển dụng trog NH này là gì...vì mình thích làm việc với người Hoa, nhưng bít lượg sức mình...yo HSBC chắc chắn chịu 0 thấu:-(

kenhanhnong
02-14-2009, 03:22 AM
HSBC gửi cho mình một mail yêu cầu gửi CV và cover letter cho họ xem xét , giờ có nên gửi ko ta?

kenhanhnong
02-20-2009, 05:30 PM
mình cũng rất muốn thi vào vị trí giao dịch viên tại ngân hàng nhưng lại chẳng biết cần học những gì? Có bác nào biết bảo em với.

phamlinhnd1010
06-01-2009, 04:27 PM
Phản hồi: Tiêu chuẩn tuyển dụng ngành ngân hàng

ngày càng đìu kiện thi vào NH càng khó thật đấy cả nhà, nhất là 1 số NH lấy chỉ tiêu điểm tổng kết cao quá :(

phamlinhnd1010
06-01-2009, 08:08 PM

Mình sắp ra trường, cho mình hỏi, các NH tuyển dụng có phân biệt trường công lập với dân lập không?

phuonganh2012
06-15-2009, 04:24 AM

**Tuyển giao dịch viên :
- Nếu thi vào ngân hàng VIB thì sau vòng hồ sơ bạn sẽ làm 3 bài thi cùng trong 1 buổi:
+ 1 bài thi nghiệp vụ kế toán ngân hàng bao gồm lý thuyết, bài tập tính toán và định khoản không quá phức tạp.
+ 1 bài thi tiếng anh
+ 1 bài thi IQ
_ Nếu bạn thi vào ngân hàng Techcombank thì bạn chỉ càn làm một bài thi Gmat. Nếu bạn vượt qua Gmat thì vào vòng phỏng vấn luôn
_ nếu thi vào ngân hàng VIP nếu bạn đã pass vòng hồ sơ ( rất quan trọng) thì bạn sẽ làm 1 bài thi nghiệp vụ kế toán ngân hàng và hình như là 1 bài tiếng anh nữaban oi cho minh hoi o vị trí giao dịch vien o ACB, thi vao vi tri do phai trai qua nhung vong nao: ban co đề thi nào không Share cho mình với. Cảm ơn nhiều

phuonganh2012
06-15-2009, 09:27 PM

mình nghĩ trước tiên phải học cho giỏi, kỹ năng cần có của nhân viên trong ngành ngân hàng thật tốt và tự tin về chính bản thân của mình thì mới tính đến việc đi xin việc. muốn có việc làm tốt cách tốt nhât là phải có năng lực thực sự.

truongseomxh24
06-16-2009, 12:32 AM

Mình cũng đang muốn thi vào ngân hàng...mà thấy nhu cầu vào ngân hàng cao thật...

truongseomxh24
06-16-2009, 03:41 PM

kiến thức cần thiết (tín dụng): tín dụng NH, TCDN, kế toán tài chính
kỹ năng cần: kỹ năng giao tiếp, làm việc theo nhóm, và quan trọng là cần có sức khỏe :D

truongseomxh24
06-18-2009, 06:00 PM

Chào mọi người,
Tôi la Thành Viên mới lên nhờ mọi nguời giúp đỡ nhiều nhé
Cám ơn nhiều
Updated:
Tôi đã đi làm, nhưng bây giờ muốn chuyển vào ngành ngân hàng làm việc, nhưng trái ngành.Trước đây tôi học Marketing.Bác nào có thể giúp tôi các thông tin về các nghiệp vụ tín dụng với để tôi nghiên cứu trc khi đi thi tuuyển.Làm ơn gởi giùm về địa chỉ email: lemanhhung416@vnn.vn
Cám ơn nhiều
Updated:
Các Bạn cho mình biết tiêu chuẩn thi vao SHB với

huycon009
06-18-2009, 06:02 PM

Có ai biết các vòng phỏng vấn của ngân hàng eximbank. LÀm ơn chì giúp tôi với

duykhoa
06-18-2009, 06:17 PM

ai biết thời gian tuyển chọn sv thực tập ở các ngân hàng, để có gì mình xin đi thực tập

hoahongden
07-08-2009, 05:34 AM

mọi người ơi, có ai bít GPBANK ko ah? em chưa biết bên NH đó thi gì? mà chi thấy nói ,IQ, kiến thức chuyên môn .... mà IQ giờ bằng TA hết thì thi TA ngân hàng riêng ah? ko bít ntn nhỉ?

hoahongden
07-09-2009, 03:56 AM

Có ai biết các vòng phỏng vấn của ngân hàng eximbank. LÀm ơn chì giúp tôi vớiBạn mình mới đi thi ở Eximbank về nè, vòng 1 làm bài viết trong 90 phút gồm nghiệp vụ và anh văn, mỗi phần chấm theo thang điểm 10. Nếu đậu vòng 1 rồi thì tiếp tục vòng 2 lag phỏng vấn trực tiếp. Tiếp theo mình cũng không biết nữa vì bạn mình đang chờ kết quả vòng 2

banlebanbuon
07-14-2009, 01:18 AM

tùy thuộc vào vị trí ứng tuyển, nói chung cần có 3 kỹ năng : cứng, mềm và công cụ.

zimmypro88
07-14-2009, 01:18 AM

tùy thuộc vào vị trí ứng tuyển, nói chung cần có 3 kỹ năng : cứng, mềm và công cụ.

dakasakoru
09-21-2009, 05:38 AM

học tập tốt và kĩ năng mềm cũng quan trọng lắm.các bạn cố gắng trau rồi nhé.nếu làm được điều đó thì ngân hàng nào cũng muốn nhận bạn hết.cố lên thôi pà kon.:>(*)

metoodiep247
09-21-2009, 05:38 AM

học tập tốt và kĩ năng mềm cũng quan trọng lắm.các bạn cố gắng trau rồi nhé.nếu làm được điều đó thì ngân hàng nào cũng muốn nhận bạn hết.cố lên thôi pà kon.:>(*)

tranngoan
09-22-2009, 06:44 PM

mình học kinh tế đầu tư, mình rất muốn vào ngân hàng làm việc, có ai biết ngành của mình có thể làm ở bộ phận nào không? ai có kinh nghiệm thi tuyển không chỉ giùm m với, thanks!

kaka1q2
09-22-2009, 06:44 PM

mình học kinh tế đầu tư, mình rất muốn vào ngân hàng làm việc, có ai biết ngành của mình có thể làm ở bộ phận nào không? ai có kinh nghiệm thi tuyển không chỉ giùm m với, thanks!

qthanhcongq
11-10-2009, 04:50 PM

Muốn vô HSBC thì ĐTB trên 8.0 cái đã.niềm mơ ước nhỏ nhoi . ;))dự đoán trong vài năm nữa, Trung Quốc sẽ là cường quốc kinh tế mạnh nhất châu Á, qua mặt Nhật Bản luôn đó bạn!

kaka1q2
11-10-2009, 04:50 PM

Muốn vô HSBC thì ĐTB trên 8.0 cái đã.niềm mơ ước nhỏ nhoi . ;))dự đoán trong vài năm nữa, Trung Quốc sẽ là cường quốc kinh tế mạnh nhất châu Á, qua mặt Nhật Bản luôn đó bạn!

danlongthanh
02-09-2010, 08:40 AM

có anh chị nào đã đi pv ở NH rùi ạ? chỉ giùm em xem tiêu chuẩn tiếng anh của họ là ntn với ạ? em nghe nói nhưng không biết cụ thể là cần ielt hơn hay toiec hơn để em còn luyện tập từ bi giờ.em cám ơn anh chị nhìu!

diemktr
02-09-2010, 08:40 AM

có anh chị nào đã đi pv ở NH rùi ạ? chỉ giùm em xem tiêu chuẩn tiếng anh của họ là ntn với ạ? em nghe nói nhưng không biết cụ thể là cần ielt hơn hay toiec hơn để em còn luyện tập từ bi giờ.em cám ơn anh chị nhìu!

hajdajgja
02-09-2010, 10:00 AM

ở VN có ngân hàng nào của Pháp ko, mình nghe nói có Société Générale ở Hà Nội? Cho mình biết ít bữa mình về nộp đơn dô :pTheo em biết hình như là ở sài gòn có 3 ngân hàng của Pháp bao gồm: Natixis, Credit Agricole, BNP Paribas (banque investissement).Em đã từng trò chuyện với giám đốc kinh doanh của BNP, ông ấy bảo là hiện tại các chiến lược phát triển của các ngân hàng này chủ yếu là "bán sĩ", tức là hướng tới các khách hàng là các doanh nghiệp lớn, và tài trợ cho các dự án có tính khả thi của các công ty này, mà hình như đa phần là công ty của Pháp nữa. Ngoài ra thì các ngân hàng vẫn có kha khá cổ phần trong các ngân hàng TMCP ở Việt Nam đấy.

danlongthanh
02-09-2010, 10:00 AM

ở VN có ngân hàng nào của Pháp ko, mình nghe nói có Société Générale ở Hà Nội? Cho mình biết ít bữa mình về nộp đơn dô :pTheo em biết hình như là ở sài gòn có 3 ngân hàng của Pháp bao gồm: Natixis, Credit Agricole, BNP Paribas (banque investissement).Em đã từng trò chuyện với giám đốc kinh doanh của BNP, ông ấy bảo là hiện tại các chiến lược phát triển của các ngân hàng này chủ yếu là "bán sĩ", tức là hướng tới các khách hàng là các doanh nghiệp lớn, và tài trợ cho các dự án có tính khả thi của các công ty này, mà hình như đa phần là công ty của Pháp nữa. Ngoài ra thì các ngân hàng vẫn có kha khá cổ phần trong các ngân hàng TMCP ở Việt Nam đấy.

yugowolf
02-09-2010, 05:11 PM

các bạn có thể cho mình biết liệu ngân hàng có tuyển sinh viên làm past time ko?
mình muốn kiếm việc làm thêm mà coi bộ khó quá

tintuclqh
02-09-2010, 05:11 PM

các bạn có thể cho mình biết liệu ngân hàng có tuyển sinh viên làm past time ko?
mình muốn kiếm việc làm thêm mà coi bộ khó quá

jindo11111
02-24-2010, 02:08 AM

mình muốn kiếm việc làm thêm mà coi bộ khó quácó đấy bạn, ngân hàng cũng tuyển cộng tác viên, cái này thì thừong nhận sinh viên nhiều hơn là người đã tốt nghiêp. thi thoảng ngân hàng techcombank cũng tuyển cộng tác viên đấy

yugowolf
02-24-2010, 02:08 AM

mình muốn kiếm việc làm thêm mà coi bộ khó quácó đấy bạn, ngân hàng cũng tuyển cộng tác viên, cái này thì thừong nhận sinh viên nhiều hơn là người đã tốt nghiêp. thi thoảng ngân hàng techcombank cũng tuyển cộng tác viên đấy

tonyteo
02-24-2010, 03:28 AM

Anh chị nào đang làm ở Ngân Hàng giúp em, bộ phận Tái thẩm định ở Ngân hàng thì có yêu cầu như thế nào, làm việc như thế nào

tunght
02-24-2010, 03:28 AM

Anh chị nào đang làm ở Ngân Hàng giúp em, bộ phận Tái thẩm định ở Ngân hàng thì có yêu cầu như thế nào, làm việc như thế nào

tonyteo
02-24-2010, 04:45 AM

có đấy bạn, ngân hàng cũng tuyển cộng tác viên, cái này thì thừong nhận sinh viên nhiều hơn là người đã tốt nghiêp. thi thoảng ngân hàng techcombank cũng tuyển cộng tác viên đấyMình muốn hỏi là để được nhận làm cộng tác viên ở ngân hàng thì cần những điều kiện gì, kiến thức và kĩ năng gì, mình rất muốn có cơ hội làm cộng tác viên của NH mà ko biết làm thế nào, bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều!

hatieumy
02-24-2010, 04:45 AM

có đấy bạn, ngân hàng cũng tuyển cộng tác viên, cái này thì thừong nhận sinh viên nhiều hơn là người đã tốt nghiêp. thi thoảng ngân hàng techcombank cũng tuyển cộng tác viên đấyMình muốn hỏi là để được nhận làm cộng tác viên ở ngân hàng thì cần những điều kiện gì, kiến thức và kĩ năng gì, mình rất muốn có cơ hội làm cộng tác viên của NH mà ko biết làm thế nào, bạn nào biết chỉ giúp mình với nhé, cảm ơn nhiều!

lacdasaysua
03-11-2010, 05:16 PM

Điểm thì hk ngại lắm,nhưng các mem cho mèo hỏi chỉ tiêu tuyển dụng của ngân hàng có chỉ tiêu về ngoại hình hk

cokhinao
03-11-2010, 05:16 PM

Điểm thì hk ngại lắm,nhưng các mem cho mèo hỏi chỉ tiêu tuyển dụng của ngân hàng có chỉ tiêu về ngoại hình hk

ecomvi
03-13-2010, 06:16 PM

tùy thuộc vào vị trí ứng tuyển, nói chung cần có 3 kỹ năng : cứng, mềm và công cụ.Hay công cụ là công của các cụ hả

vgreen23
07-01-2010, 07:02 AM

Em học tài chính ngân hàng nhưng mà ở trường dân lập, k bít có thuộc yêu cầu của ngân hàng k

hardest
07-04-2010, 09:23 PM

Tùy vị trí thui. Giao dịch viên thì cần. Đại loại là nữ trên 1m60, nam trên 1m65 or 1m68. Vì nó thể hiện bộ mặt của ngân hàng mà. Còn các vị trí khác thì k cần lắm.

Em học tài chính ngân hàng nhưng mà ở trường dân lập, k bít có thuộc yêu cầu của ngân hàng kỞ các vị trí như quan hệ khách hàng hoặc vị trí tương đương thì các ngân hàng hiện nay thường yêu cầu phải học công lập. Còn dân lập thì họ chỉ tuyển vào vị trí giao dịch viên hoặc kế toán giao dịch thui. Theo mình bạn có hướng theo đuổi vị trí cao hơn thì nên đi học văn bằng 2 ở 1 trường công lập nào đó sẽ tốt hơn.
Good luck :)

whychicken123
07-21-2010, 11:43 PM

Bạn mình mới đi thi ở Eximbank về nè, vòng 1 làm bài viết trong 90 phút gồm nghiệp vụ và anh văn, mỗi phần chấm theo thang điểm 10. Nếu đậu vòng 1 rồi thì tiếp tục vòng 2 lag phỏng vấn trực tiếp. Tiếp theo mình cũng không biết nữa vì bạn mình đang chờ kết quả vòng 2
mình cũng đậu vòng 1 và tiếp tục phỏng vấn vòng 2 bên Eximbank rùi. Nhưng chờ 2 tuần rùi chưa thấy thông báo kết quả. Bạn của bạn có tham gia phỏng vấn không? có kết quả chưa? Rớt họ có thông báo không nhỉ?#:-S
Updated:

mình cũng đậu vòng 1 và tiếp tục phỏng vấn vòng 2 bên Eximbank rùi. Nhưng chờ 2 tuần rùi chưa thấy thông báo kết quả. Bạn của bạn có tham gia phỏng vấn không? có kết quả chưa? Rớt họ có thông báo không nhỉ?#:-SPhỏng vấn hôm 7/7 đó. Hỏi dùm mình với nhen

autoford
09-30-2016, 12:56 AM

Sắp tới thi BIDV đây, ai thi rồi chia sẻ kinh nghiệm với nào

autoford

nếu làm ở ngân hàng nước ngoài thì như vắt chanh bỏ vỏ, có đúng thế không mấy pro

phamtuanktdt

thì ủng hộ cho pác liền nè
~O~O~O

phamtuanktdt

Các bác cho em hỏi thế còn tiêu chuẩn của ngân hàng BIDV là gì?
Liệu các ngân hàng có yêu cầu gì về ngoại hình không mấy bác..??

phamtuanktdt

minh cung sap ra truong nen can may cai nay lam!
Updated:
bac nao co them thi pót len nhe!thanks nhiu ha!