PDA

View Full Version : cơ bản tài chính- doanh nhiệp : nên bắt đầu từ đâu

tunhionline
11-10-2008, 05:36 PM
Học tài chính tất nhiên là sẽ học về tài chính doanh nghiệp( TCDN ) nhưng bạn đã nhìn thấy cuốn sach tài chính doanh nghiệp chưa, ko sốt mới lọa đó, chưa kể nếu bạn nhìn thấy cuốn corporate finance thì chắc bệnh lun đó. Đ1o là chưa kể tài chính công ti đa quốc gia, phân tích tài chính,.. cũng thuộc tài chính doanh nghiệp. hôm mình mới mua 1 bộ về 9 chỉ tiếng việt thôi nhá) bê muốn sụm lưng luôn.
Đả thế, mấy hôm đầu mới cầm vô cuốn sách, lật 5-6 trang gì đó ngủ gật lúc nào không hay.
ko bik có bạn nào lâm vào hoàn cảnh của mình không nhỉ.vì vậy minh muốn chia sẻ kinh nghiệm của mình khi mình dọn bộ tcdn này:
Nên bắt đầu từ đâu, nếu bạn nào nói bắt đầu từ đầu cuốn sách thì mình bái phục bạn đó làm sư phụ lun.Riêng mình, mình chịu ko nổi cách đó, ban đầu thì tính toán giá trị tiền tệ theo thời gian, sau đó giới thiệu về DN ( khúc này vẫn học hăng hái lắm), đến chương xác địh giá trị cổ phần thường, hiz. thấy mệt mỏi, đến rủi ro và tỉ suất sinh lợi, hiz, mình bỏ ko học 1 tuấn lun, đến đây là chịu k nổi rồi
Theo mình thì, đầu tiên, phải xác định kiến thức về tài chính của mình tới đâu đã, làm sao để xác định, cứ lật cuốn sách đọc đọc, lật lật, ..vvv sau đó bạn mới phân cuốn sách theo tiêu chí mà mình hiểu bik,
riêng mình, mình phân nó thành quyết định đầu tư, quyết định tài trợ, quyết định tài chính ngắn hạn, mô hình tài chính
trong quyết định đầu tư có : hoạch định dòng vốn, sau đó thẩm định dòng vốn qua chỉ tiêu NPV, IRR..., sau đó là trong thực tiễn vd : EA..
Quyết định tài trợ thì gắn với giá trị doanh nghiệp , gồm giá trị doanh nghiệp với chính sách cổ tức, chính sách nợ, trong chính sách nợ này,học kèm theo đòn bẩy tài chính, phân tích hòa vốn và Diểm hòa vốn và EPS, lý thuyết MM. đây là phần khó, mình khá khổ sở với nó
Riêng phần phân tích tài chính, nếu cơ bản thì chỉ đơn giản là các chỉ số, phân tích dopond, kiểu phân tích : xu hướng..vvvvCòn chuyên sấu thì rất lằng nhằng nào là phân tích kế toán, phân tích tài chính, phân tích gí trị DN...trong phân tích kế toán thì : phân tích hoạt động đầu tư, hoạt động tài trợ, hoạt động kinh doanh.... cuo16n ày đâu có khoảng 800 trang A4:-<
à
Đến phần tài chính ngắn hạn thì hình nhu nó là môn quản trị doanh nghiệp thì phải : gồm quản trị hàng tồn phương pháp EOQ..., quản trị tiền mặt , cái này củng căng à nha, quản trị tín dụng ( quản trị khoản phải thu)khúc này cũng hay, rồi kế hoạch tài chính ngắn hạn nữa, nhưng mình đưa nó ra phần sau kết hợp với phần mô hình tài chính

Phần mô hình tài chính này là khúc mình nghĩ là sẽ sử dụng rất tốt trong thực tế, tất nhiên là nếu nắm vững các phần trên rồi thì rất thuận lợi trong phần này .MỌi vấn đề lý thuyết trên bạn có thể đưa vào mô hình cả, vừa làm vừa học thì đương nhiên sẽ nhớ kĩ roài. Phần này gồm : lập kế hoạch tài chính, định giá doanh nghiệp ( khuc này mình phài luyện thêm lý thuyết, rồi sử dụng mô hình ... các mô hình như : monte carlo.... tất nhiêm là sử dụng EXCEL, ngoài ra, phần quan trong là bạn sử dụng trong lập, thẩm định dự án.... Phần này mình cuãn chưa luyện kĩ nên bik chỉ có thế. à, ngoài ra các hàm tài chính trong EXCEL khá quan trong, tài liệu tham khảo cung có khá nhiều và hướng dẫn rất cụ thệ, minh có du tài liệu, bạn nào có nhu cầu PM cho mình

các phần trên chỉ là cơ bản thôi her her chỉ là primary, phần seconmary này mới ác nè
Đầu tư tài chính, quản trị trỉ ro tài chính & mô hình tài chính lever seconmary
Phần này đang luyện, chưa bik thế nào hihihi

bbstar076
12-18-2008, 03:20 AM
Tcdn

Cảm ơn vì những chia sẽ của You nha.
mình đang học năm 3 chuyên ngành này. Hix, hix. khó quá trời luôn. đầu óc quay cuồn, không hiểu gì hết. quyển sách thì nặng 1,5kg đúng. mang thêm quyển sách bài tập quẹo luôn cột sống. mà chương nào trong sách này cũng nhiều quá trời. đọc hoài mà ko hiết. mà nghe nói là còn nhiều quyển còn kinh hơn nữa. À nghe nói nếu rành Excel thì giải những bài toán rất là nhanh. Nhưng trước giờ ko có thầy cô nào chỉ phải dùng hàm nào để giải hết. Nếu You có thì share cho mọi người với nha.

phimlen1
01-24-2010, 05:31 PM
Phản hồi: cơ bản tài chính- doanh nhiệp : nên bắt đầu từ đâu

uh, dung do, bih minh dang hoc may chuong ve mo hinh MM, doc ma mun chet luon cung ko thay het, oai thiet

thangdpyb
01-24-2010, 07:17 PM

Hic,mình cũng đang học năm 3 chuyên ngành này,tại phần cơ bản ko chịu nghiên cứu,h đi học mà vấn đề gì cũng chỉ trích dẫn lại,về nhà tra google :))
Ps: đồng ý với bạn phuongphi212 nếu bạn nào có hướng dẫn sử dụng excel vào giải các bài về tài chính thì share cho t với !!!

nhocmisu@gmail.com
01-24-2010, 09:45 PM

mình học xong tcdn rồi, mà bạn nói 1 số phần mình còn chưa biết, bộ sách bạn mua gồm những cuốn nào thế?
theo mình thì cứ học từ đầu sách thôi, vì chắc tác giả cũng đã cố gắng để người đọc hiểu được cuốn sách 1 cách dễ nhất rồi.
Có gì thì cùng thảo luận nhé, ngày trước mình học chểnh mảng nên học xong chẳng có gì trong đầu, giờ thấy tiếc quá.

inoxsangtrong
01-24-2010, 10:25 PM

mình học xong tcdn rồi, mà bạn nói 1 số phần mình còn chưa biết, bộ sách bạn mua gồm những cuốn nào thế?
theo mình thì cứ học từ đầu sách thôi, vì chắc tác giả cũng đã cố gắng để người đọc hiểu được cuốn sách 1 cách dễ nhất rồi.
Có gì thì cùng thảo luận nhé, ngày trước mình học chểnh mảng nên học xong chẳng có gì trong đầu, giờ thấy tiếc quá.Theo mình biết thì đối với ai học chuyên ngành TCDN thì sách sẽ khác, kiến thức sâu hơn rất nhièu, rất lắm công thức, còn nếu môn TCDN chỉ là một môn trong chương trình học thôi thì kiến thức có vẻ nhẹ hơn chút.
Mình đang rất muốn tìm hiểu cách vận dụng Excel trong TCDN, mình nghe nói đến cái này roài mà ko biết tìm ở đâu, học như thế nào, bạn nào giúp mình với?

tungloiloi1
01-25-2010, 03:57 PM

ban cho minh hoi .ban lam de tai ve nganh tai chinh chua

damtuyen232
01-25-2010, 05:44 PM

Theo những j mình học trong sách TCDN của trường HVTC thì nó gần như đầy đủ những j mà Truong Hai viết. mình cũng biết sơ sơ vì đã học qua và cũng đang làm về phần này nếu bạn nào cần hỏi thì cứ pm cho mình, mình sẽ giúp đỡ hết sức :D

damtuyen232
01-26-2010, 05:12 PM

học kế toán 3 năm là hết chữ, rôi lo làm quen với phần mềm kế toán
còn học tài chính thì học mãi chả hết !!!
muốn học tài chính được bạn phải nắm vững những lý thuyết cơ bản và phần đi kèm.
phần đi kèm ở đây là kế toán_ kế toán tài chính _kế toán thuế_ trong đó là hiểu và phân tích báo cáo tài chính, phần mềm excel ,phần mềm chứng khoán megastock.
lý thuyết tài chính thì đúng như chủ topic vừa nói ,toàn chữ là chữ, chúng ta phải đọc nhiều, cực kỳ nhiều, lợi thế ở đây là sách tài chính hiện nay quá là nhiều , không nhất thiết những sách nêu trên, ai muốn tìm hiểu thì kiếm rất dễ . nhưng khó ở đây là toàn sách dịch, hoặc tự viết thì diễn đạt cũng không rõ ràng. đọc sách tài chính nhiều khi khó nuốt sao ấy...
học xong môn này mà muốn ứng dụng thực tế thì không phải dễ , chỉ có thể chọn lọc vài điểm mà đưa vào, vì mô hình mình học là của Mỹ, lại dựa trên quá nhiều giả định phi thực tế nếu đưa vào kinh tế VN là sai bét ngay.
mình định up lên vài tài liệu nhưng mà lười quá :p
mình học khoa kinh tế , sách mình học là essentials of managerment finance
mình có tham khảo thêm cuốn Tài Chính Doanh Nghiệp của ĐH kinh tế - TS Trần Ngọc Thơ
các bạn tham khảo nha.

damtuyen232
01-28-2010, 07:29 PM

Uh, Mình là chuyên ngành TCDN mà, nhưng có một vài phần mình chưa nghe đến nên muốn hỏi xem bạn chủ topic mua nhưng cuốn gì nếu thì có thể mua về xem.
Còn phần vận dụng exel thì trên mạng có rất nhiều, mình mới xem qua nhưng thấy tài liệu này hay nên share cho bạn