PDA

View Full Version : Cho mình hỏi nguồn gốc của thuật ngữ "ngân hàng" và "tín dụng"

diennguyen59
12-02-2008, 04:43 PM
Có bạn nào biết nguồn gốc ra đời của thuật ngữ "ngân hàng" và "tín dụng" không?Chỉ cho mình với,mai là mình nộp bài rồi,thankss nhiều!#:-S

trungvn2092
12-02-2008, 05:23 PM
Sơ lược về sự ra đời của ngân hàng

3500 năm trước công nguyên trở về trước là giai đoạn sơ khai của ngân hàng dưới dạng tiệm cầm đồ. Trong giai đoạn ấy các chế định nhà nước, pháp luật chưa rõ ràng, trộm cắp xảy ra ở khắp nơi, nên các thương nhân, các gia đình có của cải, trong cộng đồng chỉ tìm thấy sự an tâm khi gửi vàng bạc đá quý dư thừa vào nhà thờ, các nhà giàu có hoặc lãnh chúa vì những nơi ấy an toàn cho tiền bạc của họ. Lúc ấy ngân hàng còn đơn giản, người dân gửi tiền cho nhà thờ, lãnh chúa, đến kì hạn họ rút tiền ra và đem trả tiền công cho việc cất giữ.

Khoảng 2000 năm trước công nguyên, có hai phát kiến quan trọng đã biến những người giữ tiền thành chủ ngân hàng.

Thứ nhất: Thay vì giao dịch bằng tiền thì người ta có thể thanh toán chứng thư xác nhận tiền họ có ở ngân hàng. Chứng thư này được chấp nhận vì người nhận thanh toán tin rằng với chứng thư này họ có thể lấy được tiền ở ngân hàng mà họ gửi.

Thứ hai: Những người chủ ngân hàng thông minh nhận thấy rằng khi họ cất giữ tiền thì tiền này chỉ để ở trong kho mà không làm gì cả, trong khi các thương nhân lại cần vốn để kinh doanh, nhận thấy nhu cầu vốn rất cao, những người chủ ngân hàng có thể đem cho thương nhân vay và lấy lời, số lời này được chia một số cho những người gửi tiền, và cứ thế ngân hàng cứ phát triển dần.
con tin dung thi theo minh bit no xuất phát từ gốc từ Latinh: Gredittum - tức là tin tưởng, tín nhiệm.de minh tim hieu them da hihi

hoang_kisirong
12-02-2008, 05:55 PM
À,ý mình muốn hỏi là nguồn gốc của thuật ngữ ngân hàng cơ bạn ạ,chứ ko phải là sự hình thành manh nha của ngân hàng như bạn noịNhưng dù sao vẫn thanks bạn vì cung cấp cho mình thêm chút kiến thức mới\:D/.

hoang_kisirong
12-03-2008, 05:45 AM
Nếu bạn là sinh viên ngân hàng thì nên mua cuốn sách "tiền và hoạt động của ngân hàng" của tác giả Lê Vinh Danh (sách gối đầu của sv ngân hàng) .
Còn về nguồn gốc về thuật ngữ ngân hàng , xin trích trong quyển sách này :
Danh từ ngân hàng (Bank ) xuất phát từ chữ La Tinh là Bancus . Bacus có nghĩa là chiếc bàn dài có nhiều hộc được những người nhận tiền gửi và cho vay tiền , tài sản thời đó sử dụng để ngồi làm việc , giao dịch , cất giữ tiền , tài sản và sổ sách . Cả tên gọi và hoạt động ngân hàng bắt đầu phát triển từ đế chế La Mã cho đến thế kỉ V sau Công nguyên .
Mong bạn hãy cùng chia sẽ và cùng chia sẻ với diễn đàn và nếu bạn có câu hỏi hãy gửi sớm để được nhiều người cũng chia sẻ .

hami
12-03-2008, 04:28 PM
Hay quá bạn a.Cảm ơn nhiêu.Đúng như bạn nói,mình là sv ngân hàng,nhưng mới năm đầu nên chưa có nhiều kinh nghiệm,mong bạn giúp đỡ thêm nhé \:D/.

À popcorn ơi,bạn có biết lích sử ra đời của thuật ngữ thuế là j ko,bảo anh em vợi.

hami
12-04-2008, 05:50 AM
Hỏi tớ về thuật ngữ ngân hàng tớ còn biết chứ hỏi về thuế tớ ...chào thua . Thực ra có đọc một lần nhưng quên rồi , bạn thử sang box kế toán kiểm toán hỏi xem sao .
hãy thường xuyên vào diễn dàn để cùng chia sẻ nhé

giangnt
12-04-2008, 07:08 AM
Từ năm 1030 trước Công nguyên, bộ lạc Israelite đã nhiều năm sống không có người cai trị. Kinh thánh ghi rằng dân chúng bộ lạc yêu cầu nhà tiên tri Samuel:
Hãy tạo cho chúng tôi một vị vua giống như những vương quốc khác”
Samuel cố gắng làm nản chí họ bằng cách dẫn chứng rằng:
Đây là cách cư xử của vị vua sẽ thống trị các người: ông ta lấy con trai làm người đánh xe hoặc chiến binh, bắt người con gái làm hầu thiếp. Ông ta còn tước sạch mọi ruộng vườn của các người để ban cho cận thần. Nói chung ông ta lấy tất cả. Và chính các người cũng ngay lập tức biến thành kẻ hầu cho ông ấy. Đến lúc đó các người sẽ gào khóc vì chính ông vua mình đã chọn.
Nhưng người Israelite không nản lòng trước những lời lẽ kinh khủng của Nhà tiên tri. Họ khăng khăng:
Không! Phải có vua cho chúng tôi như những vương quốc khác để ngài phán xét chúng tôi, lãnh đạo và chiến đấu cho chúng tôi.
Thế là bộ máy cai trị được ra đời bởi chính những đòi hỏi của xã hội và kéo theo nó là một loạt vấn đề công cộng trong đó có thuế.
trước mắt thì thế đã

giangnt
12-09-2008, 08:29 PM
Hay quá bạn a.Cảm ơn nhiêu.Đúng như bạn nói,mình là sv ngân hàng,nhưng mới năm đầu nên chưa có nhiều kinh nghiệm,mong bạn giúp đỡ thêm nhé \:D/.

À popcorn ơi,bạn có biết lích sử ra đời của thuật ngữ thuế là j ko,bảo anh em vợi.Ngoài ý kiến của truonghai_0412, mình gửi bạn 1 file tóm tắt về lịch sử của thuế, bạn tải về tham khảo nhé!
P/S: lần sau có hỏi về các vấn đề về thúê, kế toán & kểim toán bạn vào Box Kế toán - kiểm toán hỏi nhé, các bạn phụ trách box đó sẽ giúp bạn trả lời các thắc mắc! Thân!

giangnt
02-20-2009, 05:23 PM
mình đang cần tìm tài liệu về:
1. Hoạt động của ngân hàng sơ khai (thời kỳ đầu).
2. Hoạt động của ngân hàng (giai đoạn hai)
3. Hoạt động của ngân hàng (giai đoạn ba)
4. Ngân hàng trong giai đoạn hiện đại.

banghieuhopden
09-19-2010, 05:20 PM
Phản hồi: Cho mình hỏi nguồn gốc của thuật ngữ "ngân hàng" và "tín dụng"

Đúng như bạn popcorn244 nói đấy bạn!
Đầu tiên chính quyền La Mã (ở Ý) tổ chức một con phố riêng để những người mua bán, trao đổi tiền tệ, vay nợ...gặp nhau.Ở đó có những chiếc ghế gỗ dài dược gọi là bancus (banco).Đó chính là nguồn gốc của từ Banque (Bank)