PDA

View Full Version : làm việc trong ngân hàng có khó không ?

phuonglan11
01-06-2009, 09:48 AM
không biết là đăng bài trong box này có nhầm địa chỉ không , xin được đồng đạo chỉ giáo vấn đề này
em năm nay học năm 3 rồi . cũng háo hức muốn đi làm lắm. nghe mấy anh năm trước nói giờ điều kiện để được thực tập trong ngân hàng khó lắm. nào là phải có bằng B tiếng Anh, tổng kết > 7.0...kỹ năng này nọ.
cùng với khủng hoảng kinh tế toàn cầu và tình trạng khó khăn tài chính trong nước thì nguồn nhân lực trong nghành ngân hàng đang bị cắt giảm khá thê thảm , dẫn tới việc tuyển dụng nhân viên khó khăn hơn.
Theo các bác thì điều kiện để được thực tập trong ngân hàng là thế nào ?
Thử cho 1 dự đoán về khả năng phục hồi của nghành ngân hàng nói riêng và cả thị trường tài chính nước ta nói chung....
gác tay lên trán lăn tăn .không biết ngủ từ lúc nào ^:)^

huylevans
01-06-2009, 06:20 PM
Chà , kiếm chỗ thực tập bây giờ cũng hơi khó , tất nhiên là các ngân hàng sẽ chỉ nhận thực tập sinh có triển vọng , đó là điều đương nhiên . Còn ngành ngân hàng 5-7 năm tới mới khó chứ còn 1-2 năm nữa nó vẫn còn "nóng " lắm . Dù thế giới còn đang thời kì khủng hoảng kinh tế nhưng với Việt Nam và đặc biệt là ngành ngân hàng và bán lẻ nó vẫn còn hấp dẫn . Đừng lo bạn à , nếu giỏi thì đâu ng ta cũng nhận mà .

huylevans
01-06-2009, 07:55 PM
Theo mình thì không khó nếu bạn giỏi là ở đâu cũng nhận bạn hit. Cố lên bạn nhé!

huylevans
01-06-2009, 08:44 PM
ngân hàng bây giờ cũng khó xin viẹc lắm, nó đòi hỏi khá cao đấy bạn

longland
01-07-2009, 02:02 AM
cảm ơn các bạn và các anh chị đã động viên
sự thể về vấn đề này thì mình đã ý thức phần nào rồi !
nếu giỏi thì cần gì phải đặt câu hỏi có vẻ tự ti thế này . trình độ mình ở mức trung bình khá thôi. dẫu sao cũng còn 18 tháng, vẫn còn khá nhiều thời gian.
biết đâu vài năm nữa lại có 1 member vnecon làm việc trong ngân hàng :>

longland
01-08-2009, 09:40 PM
hồi mình học, có 1 cô bé rất dể thương nghe đâu năm 3 thực tập tại HSBC đấy... tất nhiên cả trường nghe đâu được 1 -2 bé gì đó hehe. :D
chỉ cần cố là được a`

kenhgamemobi
01-08-2009, 10:38 PM
em chào các anh chị!em là sv ngân hàng chính gốc con lai vàng.em cũng đang rất băn khoăn không biết sau này ra trường mình sẽ làm gì, nhất là em lại là sv năm đầu tiên của một khoa mới cứng, khoa hệ thống thông tin kinh tế, nghe có lạ không ạ?hì.sau này em sẽ hạ cánh ở đâu đây không biết....

kenhgamemobi
01-09-2009, 02:14 AM
hix! em cũng wan tâm vấn đề nỳ lém :( học lực của em cũng tb khá mới tiu :(

kenhgamemobi
01-09-2009, 07:27 AM
Tóm lại thế này, làm việc trong ngành ngân hàng thì không khó ( kinh nghiệm người thân,...ko phải kinh nghiệm bản thân :D) Những kiến thức bạn học được ko hẳn áp dụng hết, khi nhận vào làm việc thì bạn được đào tạo lại cho phù hợp với điều kiện của ngân hàng. Về cơ bản, bạn có vốn tiếng anh tất tốt là ổn... Nghệp vụ thì có thể đào tạo trong vài tháng nhưng tiếng anh, giao tiếp.. thì ko được
Các bạn nên học tếng anh thật tốt vào :D

thaonguyenxanh_9x
02-14-2009, 02:54 AM
Mình đang thực tập tại Eximbank mà ko biết sau này có được ở lại làm việc hay không nữa..Lo quá là lo đi...
Làm sao để biết mình có được ở lại làm việc hay không nhỉ...
Gác tay lên trán suy nghĩ...

xvietsao
06-04-2009, 11:17 AM
Phản hồi: làm việc trong ngân hàng có khó không ?

thực tập nếu bạn quen biết thì xin vào rất dễ, còn lại hình như cũng qua thi tuyển

xvietsao
06-05-2009, 10:30 PM

Ấy da! Thời kỳ khủng hoảng bạn ạ... rồi có lúc các ngân hàng tại VN cũng xác nhập, giảm nhân viên như thời kỳ trước đây tại Mỹ. Mèn ui có công việc được ít tiền nuôi bản thân là tốt rùi. Anh truonghai_0412 không biết chứ còn những ban học TB-Khá thì khó xin việc lắm!

xvietsao
06-05-2009, 10:48 PM

Mình nghĩ là không khó đâu bạn ah, thi vào mới khó,chứ một khi bạn đã vào được rồi thì sẽ quen việc ngay thôi

seochoikiemgao
06-07-2009, 09:43 PM

Mình cũng đang là sv năm cuối sắp ra trường, cũng có ý định xin vào làm ở NH.
Tiếng anh của mình không thực sự tốt nhưng cũng không tồi lắm. Tiếng anh giao tiếp thì mình cũng tạm được nhưng về chuyên ngành NH thì mình cũng chưa biết nhiều. Mình không biết là liệu thi vào NH thì có phải tất cả đều phải có bài kiểm tra tiếng anh không hay là chỉ tùy từng vị trí mình xin vào.
Có bạn nào đang làm trong NH không giải đáp hộ mình với. Đặc biệt là những bạn làm trong MB hoặc Vietcombank thì càng tốt :D
Thanks!

love2806
06-08-2009, 07:07 AM

ngân hàng là nghề hợp với con gái bạn ạ, thế nên nh ng mong muốn được làm ở đây lắm. Thực tập là một chuyện nhưng việc bạn có được nhận vào làm hay không là chuyện khác. Mình thấy nh ngân hàng tuyển toàn đòi hỏi kinh nghiệm. Vậy chỗ nào cho những ng mới ra trường như chúng ta?

love2806
06-10-2009, 05:51 AM

chỉ 1 vài vị trí thôi chứ không fai là dnah cho con gái bạn ah vì làm NH cần sự năng động và có thể đi xa đc ma điều này con trai làm tốt hơn con gái mà còn đòi hỏi kinh knghieemj cũng chỉ là 1 vài vị trí quan trọng thôi chứ đâu fai tất cả

taikhoans
06-18-2009, 06:19 PM

Tôi cũng đang muốn vào nhưng k biết có trụ được k ta?tôi cũng chẳng có người thân wen j cả?huuuuu

taikhoans
07-23-2009, 04:40 PM

mình cũng đồng ý là thi vào mới khó, chứ làm việc thì chẳng có j là khó cả. những j mình đã học có áp dụng trong cv là báo nhiêu đâu. nhânh nhẹn, nhạy cảm là ok thôi hehhehehe

thangnguyenseo
08-21-2009, 02:34 AM

ngân hàng bây giờ cũng khó xin viẹc lắm, nó đòi hỏi khá cao đấy bạn,
bạn ơi, bạn có thể cho mình biết điều kiện để xin việc trong ngân hàng cụ thể họ đòi hỏi gì ngoài chuyên môn mình học ở trường ko? thank bạn nhìu

thangnguyenseo
09-07-2009, 04:16 PM

Những băn khoăn của bạn rất sinh viên ....đấy. Vấn đề là có xin vào được không thôi chứ thật ra làm ở NH không khó đâu (dễ nữa là đằng khác) quan trọng là bạn làm công việc gì, bộ phận nào ...mà thôi. Học thì nhiều nhưng khi ra làm việc, ứng dụng không bao nhiêu đâu (tất cả sẽ được tập huấn lại kỹ năng nghiệp vụ). Nhưng nếu làm tín dụng thì cần có kiến thức tổng hợp liên quan từng nghiệp vụ cụ thể và là công việc khó nhất trong nghiệp vụ NH đấy. Chúc bạn thành công trong chiến lược ....rèn luyện kỹ năng để gia nhập vào đội ngũ nhân viên NH.

thangnguyenseo
06-14-2010, 05:07 PM

Mình cũng đang quan tâm về công việc này. Cảm ơn sự chia sẻ của mọi người!

tvhp2015
06-14-2010, 05:34 PM

Làm việc trong Ngân Hàng or bất kỳ Doanh Nghiệp, tổ chức nào cũng vậy thôi
Nó có cái khó và cái dễ riêng, không thể nói rằng xin vào Ngân Hàng thì khó, mà làm việc thì dễ ẹc như các bạn ở trên đã nói đâu.
Muốn biết những điều kiện để vào thì trước hết bạn có thể cho mọi người biết hiện tại bạn đang học chuyên ngành gì? Dự định bạn xin vào Ngân Hàng sẽ làm công việc gì? Bởi vì trong Ngân Hàng có rất nhiều chức danh với những công việc khác nhau, và với mỗi công việc thì có những yêu cầu khác nhau. Mình không làm việc trong MB or VCB nhưng có khá nhiều bạn làm việc ở đó..
Nếu bạn nói cụ thể hơn có lẽ sẽ có thể giúp bạn :D

tvhp2015
06-19-2010, 04:56 PM

đúng rồi. bằng Tb khá khó xin là vì khó qua nổi vòng gửi xe đó. ko qua đc vòng này thì ko được thi nghiệp vụ đâu. hầu hết các NH đều áp dụng thế mà

nguyenuyen
06-19-2010, 07:55 PM

chào các bạn,
mình cũng là sv năm cuối, thực ra đã xong xuôi hết cả rồi, chỉ chờ ngày nhận bằng thui.
Mình học khoa ngân hàng và đang muốn xin vào Ngân Hàng, thực sự mình rất lo ngại sợ bị vừa thất học vừa thất nghiệp. có ai đi trước truyền ít kinh nghiệm cho thì tốt quá.
Cảm ơn ./.

nguyenuyen
09-21-2010, 06:58 PM

theo mình thì bây jo lam viec dc trong ngan hang la kho lam
thu nhất là phải kha gioi
thu hai la phai co wen bit
thi moi vao lam dc
con tu minh di xin la vo cung kho khan
nhung du sao ban cung phai co gang nhe
chuc ban may man

nguyenuyen
09-22-2010, 06:27 PM

1. về thực tập: đối với các NH nước ngoài thì hàng năm đều có nhưng đợt tuyển intership, bạn có thể apply vào. hiện nay 1 số NH cổ phần vn cũng có những đợt thi thực tập tương tự, nhưng đại đa số nếu bạn muốn vào thực tập thì bạn phải có quen biết. và cũng đừng ảo mộng về đi thực tập quá nhiều. tùy thuộc vào vị trí, vào fong` ban bạn thực tập và vào bản thân bạn sẽ quyết định việc bạn có được "thực tập" thật hay k. vì hiện nay, đi thực tập ở doanh nghiệp hay là ở NH cũng thế, bạn chỉ tự ngồi đọc tài liệu, lấy số liệu về viết là hết, k có ai có tjan mà hướng dẫn cho bạn đâu. mình đi làm cũng fai tự tìm hiểu mà học nè.
2. về thi vào NH: hjxx có rất nh bài trên này nói về vde này rùi mà. thông thường vòng 1 sẽ có 3 bài test là logic, nghiệp vụ và tiếng anh; vòng 2 là phỏng vấn. nhưng cũng có 1 số NH thi tuyển với mô hình là vòng 1 test logic và có khoảng 3 vòng phỏng vấn nữa.
3. làm việc ở NH: bạn nào nói làm việc ở NH dễ thì xin lỗi cho m` fan bác lại là chả dễ tí nào. thông thường việc đơn jan nhất như kế toán tại quầy, tại chi nhánh hay tại fong` jao dịch thì có vẻ là công việc k có độ phức tạp nhiều. nhưng như m` làm về tín dụng thì lắm lúc xì trét lắm. bjo các NH đều khoán doanh số, khoán chỉ tiêu hết, nếu bạn mới ra thì bạn sẽ tha hồ mà đánh vật.
mấy năm gần đây báo chí truyền thông đưa tin kiểu như các NH thưởng tết hay lương lậu rất lớn bla bla bla. nhưng nói chung các bạn đừng ảo mộng :-j k fai NH nào, vị trí nào cũng thế đâu. số tiền so với sưc bạn bỏ ra và áp lực bạn fai chịu cũng ngang nhau thôi, nếu k nói có nh NH cũng nổi tiếng nhưng trả lương cũng bèo lắm :-j

b5fixel
09-22-2010, 06:47 PM

Hi!
Mình đồng ý với bạn rennj310.Mình cũng quen không ít người làm tại 1 số ngân hàng lớn ,đa số cho rằng để là 1 nhân viên ngân hàng thì hãy tạo cho mình 1 khả năng chịu áp lực và có thể thì hãy vuơn lên, phấn đấu không ngừng cả về phẩm chất đạo đức và kĩ năng chuyên môn
Nhưng mình không tử bỏ được mục tiêu của mình .Có lẽ mọi chuyện sẽ không dễ dàng hơn chúng ta tưởng nhưng chưa thử , chưa làm, chưa đi thì làm sao biết được bản thân tới đâu.

b5fixel
09-22-2010, 11:37 PM

hãy đi làm rồi sẽ thấy k như bạn tưởng tượng. những ngày đầu bạn sẽ rất dễ vỡ mộng đấy. đi làm, chỗ nào cũng fuk tạp nên k fai chỉ cần bạn cố gắng, bạn joi, bạn kien tri la ban sẽ thành công. ah, dĩ nhiên còn tùy với bạn tn là thành công. :D

htkkplus
09-23-2010, 06:50 AM

câu hỏi đã đăng từ năm 2009.nhưng vẫn trả lời.
mình đi test đông á để xin thực tập.
3 fan: av, chuyen nganh,iq
kết quả may mắn là một trong số những người còn lại.
mình ngĩ mình sẽ dc thực tập như những nhân viên thật sự nên mới test khó thế. nhưng không. vô phòng giao dịch của đông á thực tập mình ngồi y chang con manơcanh mặc đồ đẹp k hơn k kém. thấy mà nhục.
nói chung đi làm và thực tập khác xa nhau ngen bạn. đi làm áp lực công việc. chỉ cần ngày nào cũng fai lo làm sao cho đạt mức sale. nên chấp nhận hồ sơ này hay k?? hoặc tệ hơn nữa là làm việc ở các ngân hàng nhỏ lẻ chi nhánh ở vùng ven, ngồi cả ngày k kiếm ra khách hàng lun. >"<
à wen có năm Sacom nó đòi nam cao trên 1,7 nữ cao trên 1,6 nữa. haizzzzzzzzz

thaonguyenxanh_9x
09-30-2016, 12:53 AM

không biết là đăng bài trong box này có nhầm địa chỉ không , xin được đồng đạo chỉ giáo vấn đề này
em năm nay học năm 3 rồi . cũng háo hức muốn đi làm lắm. nghe mấy anh năm trước nói giờ điều kiện để được thực tập trong ngân hàng khó lắm. nào là phải có bằng B tiếng Anh, tổng kết > 7.0...kỹ năng này nọ.
cùng với khủng hoảng kinh tế toàn cầu và tình trạng khó khăn tài chính trong nước thì nguồn nhân lực trong nghành ngân hàng đang bị cắt giảm khá thê thảm , dẫn tới việc tuyển dụng nhân viên khó khăn hơn.
Theo các bác thì điều kiện để được thực tập trong ngân hàng là thế nào ?
Thử cho 1 dự đoán về khả năng phục hồi của nghành ngân hàng nói riêng và cả thị trường tài chính nước ta nói chung....
gác tay lên trán lăn tăn .không biết ngủ từ lúc nào ^:)^trùi ui cùng cảnh ngộ nè!Tui cũng đang học năm 3 ngành ngân hàng.Học thì nhìu mà bít thì ko dc bi nhiu hết.#:-S.Mình có bằng A vi tính rùi.Có người nói thì nên lấy thêm bằng B, người thì kêu khỏi cần học vì vô NH ko có làm j liên quan tới access hết ah!bằng A vi tính với Toeic đủ rùi!haiz.chả bít seo đây nữa.:-S