PDA

View Full Version : Vài câu hỏi ngắn trong thi tuyển ngân hàng

ndt2802
12-05-2008, 09:24 PM
câu 1 : Thu nhập từ việc góp vốn liên doanh liên kết có phải nộp thuế Thu nhâp doanh nghiệp không ? ( BIDV)
Ngân hàng TMCP MB ( bp tín dụng)
1. Tại sao nợ xấu của Ngân hàng thương mại Việt nam lại thấp hơn so với đánh giá của các tổ chức quốc tế? Nợ xấu có phải là tiêu thức đánh giá độ rủi ro và xếp hạng tổ chức tín dụng không? (1 điểm)
2. Các nguyên nhân của rủi ro tín dụng từ phía khách hàng là gì? (1 điểm)
3. Trái phiếu Chính phủ - Kỳ hạn 5 năm, mệnh giá là 200 tr, lãi suất là 8,5 %/năm, trã lãi cuối năm. Ngân hàng mua lại trái phiếu đó với giá 180 tr, thời hạn còn lại là 4 năm. Xác định lãi suất thực của trái phiếu nếu ngân hàng giữ lại đến đáo hạn? Căn cứ để Ngân hàng mua lại trái phiếu với giá 180 triệu là gì? (2 điểm)

tatiomaxnhatban
12-05-2008, 09:24 PM
Bạn nghĩ sao về những câu này
- Điểm yếu của bạn là gì?
- Sau khi bạn nói về điểm yếu của bạn họ sẽ hỏi sâu hơn về những yếu điểm đó.
- Điểm mạnh của bạn là gì?
- Bạn có kế hoạch gì giúp cho NH phát triển nếu bạn là nhân viên của NH?

dtphong_1989
12-06-2008, 01:41 AM
câu 1 : Thu nhập từ việc góp vốn liên doanh liên kết có phải nộp thuế Thu nhâp doanh nghiệp không ? ( BIDV)
1. Tại sao nợ xấu của Ngân hàng thương mại Việt nam lại thấp hơn so với đánh giá của các tổ chức quốc tế? Nợ xấu có phải là tiêu thức đánh giá độ rủi ro và xếp hạng tổ chức tín dụng không? (1 điểm)
3. Trái phiếu Chính phủ - Kỳ hạn 5 năm, mệnh giá là 200 tr, lãi suất là 8,5 %/năm, trã lãi cuối năm. Ngân hàng mua lại trái phiếu đó với giá 180 tr, thời hạn còn lại là 4 năm. Xác định lãi suất thực của trái phiếu nếu ngân hàng giữ lại đến đáo hạn? Căn cứ để Ngân hàng mua lại trái phiếu với giá 180 triệu là gì? (2 điểm)

đúng là ... chuối cả cây

dtphong_1989
12-06-2008, 01:44 AM
- Bạn có kế hoạch gì giúp cho NH phát triển nếu bạn là nhân viên của NH?Đây là những câu hỏi rất thường gặp trong tất cả cuộc interview thuộc tất cả các ngành nhưng thiết nghĩ nó heping chút nào các bạn nhỉ ! Phải làm mới biết chứ nói hay chả để làm gì .[-X

hoathachthao
12-06-2008, 01:54 AM
tại sao lại chuối, chẳng thấy chuối tí nào, cái này hỏi về kiến thức cơ bản mà

cocsuxanh
12-06-2008, 04:10 PM
Duyhien trả lợi hộ đi..... :D

513minh891
12-07-2008, 04:05 AM

Đợt trước mình cũng thi tuyển mấy ngân hàng, có cả MBank :D mà sao không dính mấy câu này nhỉ :39:

Mình nhớ còn có câu dự đoán giá vàng và USD cuối năm nay :>. Theo bạn tại sao có dự đoán như vậy :-S

rungram90
12-07-2008, 04:52 PM
hehehe, câu của tiny thì cũng dễ, dự báo mừ , quan trọng gì đúng sai, cứ phang thoải mái, nhưng chí ít cũng phải cập nhật tình hình giá vàng nhờ. heheh :D
Cảm ơn sự ủng hộ của tiny, vote cho bạn 1 phiếu.

seodienlanh
06-03-2009, 03:50 AM
Phản hồi: Vài câu hỏi ngắn trong thi tuyển ngân hàng

em đang năm nhất nên hiện giờ cũng chưa hiểu gì nhiều lắm để có thể trả lời suông sẻ các câu hỏi này...hihi...giờ phải chịu khó một chút thôi...mưa dầm thấm lâu mà...^^

dudung94
06-03-2009, 04:31 AM

2. Các nguyên nhân của rủi ro tín dụng từ phía khách hàng là gì?
- Cam kết trả nợ đến hạn mà khách hàng không thực hiện được nghĩa vụ trả nợ.
- Tài chính của khách hàng đang có chiều hướng xấu
- Tài sản bảo đảm được đánh giá, giá trị phát mại không đủ trang trải cả gốc và lãi

thuylinh2buy
06-19-2009, 10:13 PM

Được đi phỏng vấn cũng là một thắng lợi rồi! Năm ngoái mình tuy chưa tốt nghiệp nhưng cũng thử cùng mấy bà con đi "giải truyền đơn" những mong được trúng số. Hic hic chỉ tổ tốn "xăng và tiền photo" thôi. Loại ngay từ vòng nhận hồ sơ mà. Mãi mà không thi được vào ngân hàng nào, đành đi làm kế toán cho một công ty nhỏ thôi thì "nằm đợi thời cơ" mà buồn quá!!! #:-S

thuthao813
06-19-2009, 11:52 PM

Ô đợt trước thi MB thấy câu hỏi ngắn của nó 0,8 điểm mà. Nhưng cũng không chuối thế này. Có 2 bài tập 1 bài tính VAT phải nộp, một bài tính HMTD

thieuk55
06-21-2009, 08:22 AM

cái câu 1 ấy thì bạn bê Luật thuế qua: khoản 6 điều 4 quy định: thu nhập được chia từ hoạt động góp vốn, liên doanh, liên kết với doanh nghiệp trong nước, sau khi đã nộp thuế TNDN theo quy định của Luật thuế TNDN thì được miễn thuế. Như vậy tức là nếu thu nhập này chưa đóng thuế trước khi được chia thì người nhận vẫn phải đóng thuế bình thường. hehe

songthubon
07-06-2009, 05:21 PM

hic sao ko ai tra loi ma toan spam the. Em kien thuc nong can chi mong hoc hoi dc j ma cac bac chang ai chiu tra loi the thi llam an j

huongnguyen123
07-08-2009, 04:58 AM

chả hiểu gì hết sao ko ai giải hết dzậy

dermaster
07-13-2009, 10:21 PM

Bài tập thì là dạng dòng tiền ấy loại suy tìm ra lãi suất thực

dermaster
09-05-2009, 12:31 AM

nợ xấu của các ngân hàng thương mại Việt Nam thấp hơn so với đánh giá của các tổ chức quốc tế là do cách phân loại nợ của NHTM VN khác so với chuẩn mực quốc tế

xuxulinh0993
09-09-2009, 08:04 PM

ôi! tớ cũng thấy như thế T_T chuối!!!!!!!!!!!!!!!

haudinhads
09-22-2009, 07:21 PM

Thật ra, khi phỏng vấn thi tuyển vào đâu cũng vậy, cuộc phỏng vấn có một số tiêu chí nhất định đối với người đến phỏng vấn. Tùy từng ngành nghề, do đặc thù công việc cần có những tố chất nào thì câu hỏi phỏng vấn phải làm sao để thỏa mãn được mục đích của người phỏng vấn. Chẳng hạn như nhân viên ngân hàng cần phải có năng lực, có quan hệ thân thiện với đồng nghiệp, có phong cách, tác phong làm việc chuyên nghiệp, thông minh, trung thực....v.v. Thì câu hỏi đưa ra cũng chỉ xoay quanh mấy nội dung đó.có thể cụ thể hơn một chút không ạ?ví dụ như những câu hỏi như nào ạ? em chưa ra trường nhưng rất muốn học hỏi kinh nghiệm về thi tuyển. thanks!

tuyetdiy
09-23-2009, 04:48 PM

Minh chuẩn bị phỏng ván vào Ngân hàng Bắc Á nhưng không biết họ hỏi những gì, ai có kinh nghiệm chia sẻ cho mình.Cảm ơn nhiều

thaisonnguyen020986
09-23-2009, 04:48 PM

Minh chuẩn bị phỏng ván vào Ngân hàng Bắc Á nhưng không biết họ hỏi những gì, ai có kinh nghiệm chia sẻ cho mình.Cảm ơn nhiều

volcano
09-24-2009, 07:21 PM

anh chị ơi tính bài toán này cho em với khó thế ạ

thaisonnguyen020986
09-24-2009, 07:21 PM

anh chị ơi tính bài toán này cho em với khó thế ạ

volcano
09-26-2009, 03:40 AM

mình năm 4 rùi, sắp ra trường mà đọc mấy cái đề thi vào ngân hàng mà hoảng hồn. Chả hiểu mấy năm rùi mình học cái ji nữa. Đề thế này thì cần chuẩn bị cẩn thận mới chiến nổi

Chickense
09-26-2009, 03:40 AM

mình năm 4 rùi, sắp ra trường mà đọc mấy cái đề thi vào ngân hàng mà hoảng hồn. Chả hiểu mấy năm rùi mình học cái ji nữa. Đề thế này thì cần chuẩn bị cẩn thận mới chiến nổi

tuanminh19494
09-28-2009, 11:47 PM

Đợt trước mình cũng thi tuyển mấy ngân hàng, có cả MBank :D mà sao không dính mấy câu này nhỉ :39:
may quá mình cũng sắp thi vào MBank, bạn post cho mình xin đề thi nhé, cả đề thi tiếng anh nhé ( nếu bạn không có đề thì nhớ được đến đâu ghi đến đấy) mail của mình :bongphuong@gmail.com
Updated:

<div class="bbCodeBlock bbCodeQuote" data-author="heraclex87">
<aside>

<div class="attribution type">heraclex87 nói:

</div>

<blockquote class="quoteContainer"><div class="quote">Ô đợt trước thi MB thấy câu hỏi ngắn của nó 0,8 điểm mà. Nhưng cũng không chuối thế này. Có 2 bài tập 1 bài tính VAT phải nộp, một bài tính HMTDBạn ơi MB thi có khó không, mình sắp thi rồi mà chưa biết tí gì về kế toán ngân hàng cả, kiến thức kế toán doanh nghiệp thì tương đối ổn rồi nhưng vẫn không tự tin lắm. Bạn truyền đạt kinh nghiệm thi lần trước cho mình nhé.</div><div class="quoteExpand">Click to expand...</div></blockquote>
</aside>
</div>

gahocseo
09-28-2009, 11:47 PM

may quá mình cũng sắp thi vào MBank, bạn post cho mình xin đề thi nhé, cả đề thi tiếng anh nhé ( nếu bạn không có đề thì nhớ được đến đâu ghi đến đấy) mail của mình :bongphuong@gmail.com
Updated:

<div class="bbCodeBlock bbCodeQuote" data-author="heraclex87">
<aside>

<div class="attribution type">heraclex87 nói:

</div>

<blockquote class="quoteContainer"><div class="quote">Ô đợt trước thi MB thấy câu hỏi ngắn của nó 0,8 điểm mà. Nhưng cũng không chuối thế này. Có 2 bài tập 1 bài tính VAT phải nộp, một bài tính HMTDBạn ơi MB thi có khó không, mình sắp thi rồi mà chưa biết tí gì về kế toán ngân hàng cả, kiến thức kế toán doanh nghiệp thì tương đối ổn rồi nhưng vẫn không tự tin lắm. Bạn truyền đạt kinh nghiệm thi lần trước cho mình nhé.</div><div class="quoteExpand">Click to expand...</div></blockquote>
</aside>
</div>

gahocseo
10-14-2009, 08:36 AM

Cảm ơn các bác nhé, em đang làm luận văn, sang tháng bảo vệ rồi nhưng các kiến thức giờ phải ôn lại tất tật để chuẩn bị chiến đấu, lâu quá rồi không động đến Y_Y

vmb_thaibui
10-14-2009, 08:36 AM

Cảm ơn các bác nhé, em đang làm luận văn, sang tháng bảo vệ rồi nhưng các kiến thức giờ phải ôn lại tất tật để chuẩn bị chiến đấu, lâu quá rồi không động đến Y_Y

nna19x7
10-30-2009, 05:34 AM

Hix, mọi người oi, mình là người ngoại đạo, học kinh tế đối ngoại của ngoại thương nhưng vẫn muốn vào ngân hàng thì có khó lắm ko?

gialinhacbd
11-22-2009, 04:51 PM

hic, mình ngồi đọc cả 4 trang mà rút ra được 3 câu hỏi cụ thể, còn lại là chung chung hết, nói túm lại các bạn chịu khó đi mua sách nghiệp vụ ngân hàng đọc cho kĩ vào :D

vmb_thaibui
12-19-2009, 12:55 AM

- Bạn có kế hoạch gì giúp cho NH phát triển nếu bạn là nhân viên của NH?
Mình nghĩ khi ra những câu hỏi này mục đích của các nhà tuyển dụng là muốn tìm hiểu về những ưu điểm, nhược điểm của bạn để quyết định xem bạn có phù hợp với công việc hay ko, tuy nhiên mình vẫn nghĩ rằng những câu hỏi này còn hàm ý test độ thông minh khôn khéo của bạn nữa, nếu chúng ta thành thực quá ở những câu hỏi này thì mình nghĩ cơ hội cũng sẽ ko cao, nhất là khi ta nói về khuyết điểm của mình, ví như hôm mình đọc một đoạn hội thoại về phỏng vấn ứng viên, mình thực sự rất thích câu trả lời:
" Điểm yếu của tôi là hay mất kiên nhẫn khi phải chờ đợi những người không đúng hẹn "
Cũng là nói về nhược điểm của mình nhưng câu trả lời này lại hàm ý nói rằng ứng viên là một người rất đúng giờ, rất nguyên tắc có lẽ là anh ta ko mấy khi sai hẹn, câu trả lời vừa nói lên nhược điểm, lại vừa dành cơ hội PR cho bản thân mình nữa, nên mình nghĩ tìm những câu trả lời thông minh mới là mục đích của các nhà tuyển dụng.

totinhte
03-03-2010, 10:48 PM

Thu nhập từ góp vốn liên doanh, liên kết không phải nộp thuế TNDN. Đơn giản vì phần thu nhập này đã phải đóng ở công ty liên doanh, liên kết, nếu đóng nữa thì phải đóng hai lần à........
Updated:
Xác định Điểm mạnh, điểm yếu, kế hoạch phát triển... Phần này liên quan nhiều đến môn Quản Trị Chiến Lược

36hoangcau
03-04-2010, 05:15 PM

Giải
FV = 200tr
i =8,5% (lãi suất định kỳ)
t =5 năm
P = 180tr với t =4 năm
YTM =?
180= [ 200*8,5% /(1+YTM)]+[200*8,5% /(1+YTM)(1+YTM)]+...+[(200+200*8,5%)/(1+YTM)(1+YTM)(1+YTM)(1+YTM)]
Giải pt trên tìm được YTM.
*Suất sinh lời trên đầu tư:
R = [ [(200*8,5%)*4]+(200-180)] / 180

nomad123
03-07-2010, 05:19 AM

có vẻ khó khó nhỉ? em mới chỉ là sv năm đầu chưa thấy gì cả? K0 biết 3,5 năm nữa ra trường liệu đi phỏng vấn có trả lời đc k0 nữa.

hongquang014
08-13-2010, 07:12 PM

các bác thử xem câu trả lời của em có được ko nhe!!!!
TRẢ LỜI :
CÂU1
Theo mình thu nhập từ cốn góp liên doanh co phải nộp thuế.Người nộp thuế thu nhập doanh nghiệp là tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ có thu nhập chịu thuế theo quy định của Luật này (sau đây gọi là doanh nghiệp), bao gồm: a) Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật Việt Nam ;
b) Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật nước ngoài (sau đây gọi là doanh nghiệp nước ngoài) có cơ sở thường trú hoặc không có cơ sở thường trú tại Việt Nam ;
c) Tổ chức được thành lập theo Luật hợp tác xã;
d) Đơn vị sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật Việt Nam ;
đ) Tổ chức khác có hoạt động sản xuất, kinh doanh có thu nhập.
Câu2
định nghĩa về nợ xấu của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam hiện còn khác với định nghĩa theo chuẩn mực kế toán quốc tế cách thức đánh giá cũng khác so với các tổ chức quốc tế.
- nợ xấu cũng là một trong những điêm đê dánh giá xếp hạng vế tài chính của uốc tế đối với cac nước
Câu 3 tu giai !!!! giải cũng dễ thôi ; adct: Cn=Co(1+i)^n => số tiền từ trái phiếu thgu dược sau 5 năm la 300.731 tr theo đó => lãi suất ngân hàng giữ đến đáo hạn la tam 14%

minhtanvenuscr7
02-22-2011, 09:33 PM

Mình có cách khác để giải bài này. Cụ thể như sau:
Ngân hàng mua lại trái phiếu này tức là NH thực hiện việc chiết khấu Trái phiếu với lãi suất có lợi.
Gọi lãi suất chiết khấu là : a
1.Mệnh giá Trái phiếu: 200 triệu
2.Lãi định kỳ : 8,5% * 200 triệu = 17 triệu
3.Trị giá chiết khấu: (1) + (2) = 217 triệu
4.Lãi chiết khấu: a % * (3)* 4
5.Số tiền NH chiết khấu cho Trái phiếu này là: (3) - (4) = 217 - a%*217*4
Ngân hàng mua lại TP với giá 180 triệu tức là: 180 triệu = 217 - a%*217*4
------> a = 4,26%
Mua lại TP này, ngân hàng sẽ hưởng lãi 8,5% + 4,26 % = 12,76 % và đây cũng chính là lãi suất thực 4 năm sau của trái phiếu.

manhhuong
03-29-2011, 05:49 AM

:39:mới đọc qua mình thấy cái đề này cũng bình thường, nhưng nếu bắt mình làm ngay thì cũng hơi khó.hihi
có lẽ phải lục lại kiến thức đã.hề:-j

tuyetdiy
03-30-2011, 08:17 PM

Mình có cách khác để giải bài này. Cụ thể như sau:
Ngân hàng mua lại trái phiếu này tức là NH thực hiện việc chiết khấu Trái phiếu với lãi suất có lợi.
Gọi lãi suất chiết khấu là : a
1.Mệnh giá Trái phiếu: 200 triệu
2.Lãi định kỳ : 8,5% * 200 triệu = 17 triệu
3.Trị giá chiết khấu: (1) + (2) = 217 triệu
4.Lãi chiết khấu: a % * (3)* 4
5.Số tiền NH chiết khấu cho Trái phiếu này là: (3) - (4) = 217 - a%*217*4
Ngân hàng mua lại TP với giá 180 triệu tức là: 180 triệu = 217 - a%*217*4
------> a = 4,26%
Mua lại TP này, ngân hàng sẽ hưởng lãi 8,5% + 4,26 % = 12,76 % và đây cũng chính là lãi suất thực 4 năm sau của trái phiếu. Giải theo tư duy kinh tế đời thường dễ hơn kiến thức sách vở anh em lâu ngày mai một rồi. Học lại thì oải quá thôi thì tuy cơ ứng biến giải quyết vấn đề, thanhs bạn nhiều nhé.

thai93tb1
09-30-2016, 12:40 AM
Thật đúng như tiêu đề!
Chỉ có ... vài câu hỏi, và ... thật ngắn.
hichic

rungram90
em kiến thức hẹp ko hiểu vì sao đề này lại chuối, mong bác giải thik giúp em, quả tình mấy hôm nay em ôn thi vào MB trong đó cũng nhặt đc đề này và đang làm thử, tiện thể bác có thể giải đáp giúp em đc ko ạ, thankx bác rất nhiều!!!

drspillerseo
cái câu 1 ấy, chứ câu mấy câu sau thì bình thường rùi

thai93tb1
hẻ hẻ thì cũng là 1 cách Mar cho topic.... coi bộ ý kiến nhìu wa' hen

seotn
Phản hồi: Vài câu hỏi ngắn và chuối ... trong thi tuyển ngân hàng

cho e hỏi vấn đề này 1ti nhá, có anh/chị nào biết tuyển nhân viên giao dịch ở Navibank thì thi những gì ko? e ko biết ôn luyện sao cả. hic

seotn

thanks các pác.hôm nọ bên MB cũng gọi em sang làm tái thẩm định cho nó, nhưng em kothichs lắm
ai có thông tin gì về MB thì post lên cho mọi người biết nha

dungtsbd

hehe, ngắn...chuối,... nhưng mà hay phết

hongson1992

Các bác chưa biết thôi, một số nơi tuyển dụng còn đưa ra 1 số câu hỏi "siêu chuối", có tới...1001 cách trả lời. Mà theo họ thì trong 1 trong 1001 đó, bạn phải thuyết phục được họ rằng câu trả lời của bạn là No.1 cơ!

vietkanpy

hehe, ngắn...chuối,... nhưng mà hay phếtchào các bác, em là newcomer. Em cũng đang định thi tuyển vào Vietcombank mà chẳng hiểu bên ấy dạng đề thi nó như thế nào? Có bác nào biết thì post cho em tham khảo với nhé. Em cảm ơn nhiều nhiều

dulangtupk

em sắp thi nhân viên tín dụng của hàng hải roài, mà ko biết là thế nào?ai có kinh nghiệm chỉ em với, 2 hôm nữa là thi roài hik

chutichht

mấy cái đề kiểu này quả là khó cho dân ngoại đạo, phải dân chuyên ngành may ra mới được, ngoại đạo bọn em chỉ trắc nghiệm còn mày ra, hik

ithongminh

Thật ra thì năng lực của một người k chi đơn thuần là kiến thức chuyên môn mà còn vô vàn những cái khác nữa. Những câu hỏi "chuối" như vậy thể hiện bản lĩnh và cái tôi của mình mà!

lrocre

tại sao lại chuối, chẳng thấy chuối tí nào, cái này hỏi về kiến thức cơ bản màTôi cũng thích số 1 nữa nè. Trong toán học số 1 là số duy nhất mà tất cả các số khác có thể "chia sẻ" nữa đó,hic nhưng trừ số 0 ra nhé!

baotran

Thật ra, khi phỏng vấn thi tuyển vào đâu cũng vậy, cuộc phỏng vấn có một số tiêu chí nhất định đối với người đến phỏng vấn. Tùy từng ngành nghề, do đặc thù công việc cần có những tố chất nào thì câu hỏi phỏng vấn phải làm sao để thỏa mãn được mục đích của người phỏng vấn. Chẳng hạn như nhân viên ngân hàng cần phải có năng lực, có quan hệ thân thiện với đồng nghiệp, có phong cách, tác phong làm việc chuyên nghiệp, thông minh, trung thực....v.v. Thì câu hỏi đưa ra cũng chỉ xoay quanh mấy nội dung đó.

seodienlanh

Nghe các bác nói mà em thấy nản quá. Họ cho mình mấy câu hơi chuối tí là đi luôn.

vanphongchothuequan1

hay thật......thanks mấy bác nghe!

vanphongchothuequan1

1 loi khuyen cho nhung ai muon thi vao tin dung thi tranh xa TCB ra nhe.==> nhan vien tin dung o TCB bay h thanh sale het roi, suot ngay chay ngoai duong de tim khach, ko dc tham dinh khaon vay, ko co quyen quyet, cv don thuan chi la tim kiem khach hang.

dungit

cơ mà câu trả lời là sao í nhờ các bác, dân ngoại đạo bọn e chả biết mô tế rì lun

hoahuongduong

Thông thường nếu thi vào Vietcombank, bạn cần phải có một kiến thức đầy đủ cả về Tín dụng, Thanh toán quốc tế, Kế toán. Vì đề thi thông thường là đề thi trắc nghiệm bao gồm đầy đủ câu hỏi của tất cả các nghiệp vụ.

hoahuongduong

Có bác nào đã từng đi phỏng vấn ở các ngân hàng CPTM chưa vậy, Pos lên để mọi người tham khảo đi, em sắp đi phỏng vấn mà không biết họ sẽ hỏi gì nữa. cảm ơn cá bác trước nhé

nguyenquyhuong

Phỏng vấn là một khâu quang trọng trong thi tuyển đối với ngân hàng. Vì vậy, nó được xem là vòng 2, trong khi các cuộc thi nghiệp vụ, thi tiếng anh là vòng 1. Phỏng vấn là để nhìn trực tiếp xem người xin việc có đủ các điều kiện khác ngoài nghiệp vụ không.